What's new

giải đề thi đh môn sinh 2010

minhanh0213

Member
chúc mừng bạn ni không cần thi cũng biết là đỗ... có gì thì hồi sau sẽ rõ...
:banbo::banbo::banbo::banbo::banbo::banbo::banbo:
Gúm nha, làm bài tốt lắm hả, à mà chị thi trường nào ế

@Bianh92: ủa hình như đội IBO có 4 người thui mà :hihi:, mà sao lại toàn nữ ế nhỉ, chả thấy cha nào :hum:

huyền my

Member
Vì đề nói một tế bào sinh tinh thôi nên các loại giao tử cho ra chỉ là 1 1 1 1, chả dính dáng gì tới hoán vị gen cả. :dance:
@My: bạn My cứ khiêm tốn, đứng thứ 6 thi vô đội IBO mà lại :socool:
Lạy mấy cụ ra đề, năm nào cũng mấy câu bựa vô đối :twisted:

minhanh0213

Member
Em mới đọc cái đề thi đại học năm nay xong, có 1 câu vô cùng thắc mắc, đó là câu 4 đề 958, về phả hệ, em tính đi tính lại đáp án phải là 1/8 mới đúng, vậy mà đáp số lại là 1/6, các anh chị nghĩ thế nào ???

SNOW

Member
Em mới đọc cái đề thi đại học năm nay xong, có 1 câu vô cùng thắc mắc, đó là câu 4 đề 958, về phả hệ, em tính đi tính lại đáp án phải là 1/8 mới đúng, vậy mà đáp số lại là 1/6, các anh chị nghĩ thế nào ???
Em phai xet ti le KG Aa/(AA+Aa)=2/3.. Cai bai nay cung nhieu dua chet

SNOW

Member
Gúm nha, làm bài tốt lắm hả, à mà chị thi trường nào ế

@Bianh92: ủa hình như đội IBO có 4 người thui mà :hihi:, mà sao lại toàn nữ ế nhỉ, chả thấy cha nào :hum:
Dau co. Dang noi Bianh92 ay chu. Chua thi biet la do roi.
Dac tinh Sinh hoc la hoc thuoc nhieu nen XX la dung thoi.

Topic này kì nha, rõ ràng là " giải để thi ĐH môn Sinh 2010 " thế mà khi vaqof thì toàn thấy hỏi han nhau chuyện thi cử không à, chán hẳn !

huyền my

Member
Bài đó 1/2.1/2/.2/3=1/6
1/2 là xác suất sinh con gái, 1/2 là xác suất con gái aa, 2/3 Aa trên tổng số ko bị bệnh. Tớ nhớ là thế thì phải.

shigo

Bạn nào cho mình hỏi câu này với:
Ở một quần thể ngẫu phối,xét 2 gen:gen thứ nhất có 3 alen,nằm trên đoạn không tương đồng của NST giới tính X;gen thứ 2 có 5 alen,nằm trên NST thường.Trong trường hợp không xảy ra đột biến,số loại kiểu gen tối đa về cả hai gen trên có thể được tạo ra trong quần thể này là :
135

ku_truong

Member
về bài này thì có công thức cho bạn áp dụng luôn hi, xét gen thứ nhất, nằm trên X.ở giới cái ta dùng công thức (n*(n+1))/2 ở đây là (3*4)/2=6, ở giới đực có 3 kiểu gen, cộng lại được 6+3=9. xét gen thứ 2, cái này dễ rồi phải không, áp dụng công thức sgk đó, (5*6)/2=15. sau đó lấy tích của chúng lại 9*15=135.

ku_truong

Member
cho mình hỏi câu này với, năm 2010. Ở 1 loài thực vật, alen A quy định thân cao trội hoàn toàn so với alen a quy định thân thấp; alen B quy định hoa đỏ trội hoàn toàn so với alen b quy định hoa vàng. Hai cặp gen này nằm trên cặp NST tương đồng số 1. Alen D quy định quả đỏ trội hoàn toàn so với alen d quy định quả dài, cặp gen Dd nằm trên cặp NST tương đồng số 2. Cho giao phấn giữa 2 cây P đều thuần chủng, được F1 dị hợp về 3 cặp gen trên. Cho F1 giao phấn với nhau thu được F2, trong đó cây có kiểu hình thân thấp, hoa vàng, quả dài chiếm tỉ lệ 4%. Biết rằng hoán vị gen xảy ra cả trong quá trình phát sinh giao tử đực và cái với tần số bằng nhau. Tính theo lí thuyết, cây có kiểu hình thân cao, hoa đỏ, quả tròn ở F2 chiếm tỉ lệ?
Đáp án là:49,5%
Bạn nào có cách giải bài này nhanh không, chỉ cho mình biết với

Tỉ lệ KH của 2 cặp gen HV(thân thấp, hoa vàng) là:0,04:(1/4)=0,16
-->Tỉ lệ KH trội về 2 tính trạng này(thân cao, hoa đỏ) à:0,5+0,16=0,66
-->Tỉ lệ KH trội thân cao, hoa đỏ, quả tròn:0,66*(3/4)=0,495 hay bằng 49,5%
do cặp Dd phân li độc lập ^^

cho mình hỏi bài này
1) cho cấu trúc di truyền của 1 quần thể ngẫu phối là 0.45AA : 0,3Aa : 0.25aa
biết kiểu gen aa không có khả năng sinh sản tính cấu trúc của F1
mình tính ra là : 0.64AA : 0.32Aa : 0.04aa

diễn đàn vắng teo :D
cho mình hỏi thêm cái này nữa
3 tế bào sinh tinh có kiểu gen là AaBbddEe tại sao lại chỉ có thể tạo ra tối đa 6 loại giao tử chứ ko phải là 8 loại ????????????????

Facebook