What's new

Giải giúp em một số bài tập này ạ!!

CRAZO

Member
1. Cho biết gen A quy định bình thường, alen a gây bệnh bạch tạng nằm trên NST thường. Nếu bố, mẹ đều có kiểu gen dị hợp thì xác suất họ sinh được 5 người con trong đó có 2 người con gái bình thường, 2 người con trai bình thường và 1 người con gái bị bạch tạng là bao nhiêu?

2. Phép lai giữa 2 thứ đậu hoa trắng với nhau. F1 thu được toàn bộ có màu đỏ. F2 thu được 9 hoa đỏ: 7 hoa trắng. Nếu lai F1 hoa đỏ với 1 trong 2 kiểu gen của P thì % hoa trắng trong phép lai này là bao nhiêu?

3. Tia tử ngoại (UV) có thể gây nên biến đổi nào trong ADN?

4. Một quần thể thực vật lưỡng bội locus 1 có 4 alen. locus 2 có 3 alen, locus 3 có 2 alen phân li độc lập thì quá trình ngẫu phối sẽ tạo ra trong quần thể số kiểu gen là bao nhiêu?

5. Một quần thể tự thụ phấn có tỉ lệ kiểu gen ở thế hệ P là 0.45 AA: 0.3 Aa: 0.25 aa. Cho biết các cá thế có kiểu gen aa không có khả năng sinh sản. Tính theo lí thuyết, tỉ lệ các kiểu gen ở thế hệ F1 là bao nhiêu?

6. Một quần thể sinh vật có gen A bị đột biến thành gen a, gen D bị đột biến thành gen d, gen E bị đột biến thành gen e. Biết các cặp gen tác động riêng rẽ và gen trội là trội hoàn toàn. Các kiểu gen nào sau đây là của thể đột biến?
A. AADdEe B. AaDdEE C. AaDdEe D. aaDdee

Mọi người giúp em với :???:

Ho Huu Tho

Member
1. Cho biết gen A quy định bình thường, alen a gây bệnh bạch tạng nằm trên NST thường. Nếu bố, mẹ đều có kiểu gen dị hợp thì xác suất họ sinh được 5 người con trong đó có 2 người con gái bình thường, 2 người con trai bình thường và 1 người con gái bị bạch tạng là bao nhiêu?
Câu này đầu tiên cần tính xác suất sinh 5 con thì có 3 con gái, 2 con trai. Tiếp đó, tính xác suất để 3 cô con gái có một cô bị bệnh bạch tạng. Đem hai cái xác suất này nhân với nhau thì ra kết quả cần tìm.

CRAZO

Member
Câu này đầu tiên cần tính xác suất sinh 5 con thì có 3 con gái, 2 con trai. Tiếp đó, tính xác suất để 3 cô con gái có một cô bị bệnh bạch tạng. Đem hai cái xác suất này nhân với nhau thì ra kết quả cần tìm.
Có thể tính kiểu biến cố rời rạc được không ạ?
Tính từng người con một, xác suất sinh con gái bình thường, xác suất sinh con trai bình thường, xác suất sinh con gái bị bệnh rồi nhân với nhau.
Chả biết em làm thế có đúng không.:cry:
Anh thử tính cụ thể ra được không ạ?

Ho Huu Tho

Member
Có thể tính kiểu biến cố rời rạc được không ạ?
Tính từng người con một, xác suất sinh con gái bình thường, xác suất sinh con trai bình thường, xác suất sinh con gái bị bệnh rồi nhân với nhau.
Chả biết em làm thế có đúng không.:cry:
Anh thử tính cụ thể ra được không ạ?
Có thể tính như vậy có thể được, nhưng cần trình bày cụ thể mình mới có thể biết đúng sai chứ.

CRAZO

Member
Có thể tính như vậy có thể được, nhưng cần trình bày cụ thể mình mới có thể biết đúng sai chứ.

Xác suất 1 người con gái bình thường là 1\2 * 3\4.
Xác suất 1 người con trai bình thường cũng là 1\2 * 3\4.
Xác suất 1 người con gái bị bệnh là 1\2 * 1\2.
=> Xác suất = (3\8)^4 * 1\4

Em làm thế đúng không ạ? Em cứ thấy nó làm sao ý:cry:

Ho Huu Tho

Member
Xác suất 1 người con gái bình thường là 1\2 * 3\4.
Xác suất 1 người con trai bình thường cũng là 1\2 * 3\4.
Xác suất 1 người con gái bị bệnh là 1\2 * 1\2.
=> Xác suất = (3\8)^4 * 1\4

Em làm thế đúng không ạ? Em cứ thấy nó làm sao ý:cry:
Chắc là sai rồi, tại sao xác suất 1 người con gái bị bệnh lại như vậy.

Inuyasha

Member

bài này theo mình nghĩ bạn nên tính như thế này, trước tiên bạn tính xác suất trong 5 người có 3 gái 2 trai, sau đó tính trong 3 gái xác suất 1 người bị bệnh là bao nhiêu, trong 2 người con trai xác suất để cả 2 đều bình thường là bao nhiêu,rùi cộng các sác suất đó lại.hì hì,bài này là 1 dạng của toán kinh tế đấy.
Bạn thông cảm bây giờ mình đang vội nên không giải ngay được, bạn thử theo hướng dẫn của mình rùi nếu được thì coi lại toán xác suất thống kê rùi giải thử, hôm sau mình sẽ giải bài này cho bạn nghen,nếu bạn muốn "cày" thì 3-4 hôm sau mình giải cũng được.:cuchuoi:

Ho Huu Tho

Member

bài này theo mình nghĩ bạn nên tính như thế này, trước tiên bạn tính xác suất trong 5 người có 3 gái 2 trai, sau đó tính trong 3 gái xác suất 1 người bị bệnh là bao nhiêu, trong 2 người con trai xác suất để cả 2 đều bình thường là bao nhiêu,rùi cộng các sác suất đó lại.hì hì,bài này là 1 dạng của toán kinh tế đấy.
Bạn thông cảm bây giờ mình đang vội nên không giải ngay được, bạn thử theo hướng dẫn của mình rùi nếu được thì coi lại toán xác suất thống kê rùi giải thử, hôm sau mình sẽ giải bài này cho bạn nghen,nếu bạn muốn "cày" thì 3-4 hôm sau mình giải cũng được.:cuchuoi:
Không đồng ý, tại sao lại cộng các xác suất đó lại chứ? Đề nghị bạn nghĩ lại.

Inuyasha

Member
hì hì, thế nên mình mới note chỗ đó đấy, như ai đó đã hỏi CRAZO ở trang trước, đây là 1 bài toán xác suất có điều kiện mà.Vậy chứ bạn nghĩ bài này giải quyết sao? và nếu không là cộng thì phải như thế nào giữa các phần xác suất?

Ho Huu Tho

Member
hì hì, thế nên mình mới note chỗ đó đấy, như ai đó đã hỏi CRAZO ở trang trước, đây là 1 bài toán xác suất có điều kiện mà.Vậy chứ bạn nghĩ bài này giải quyết sao? và nếu không là cộng thì phải như thế nào giữa các phần xác suất?
Bạn hãy tìm cách đơn giản hóa bài toán để có thể thể tự tìm được cách giải cho mình. Chẳng hạn, bạn có thể giả quyết bài toán tính xác suất sinh hai con có 1 con trai bình thường, 1 con gái bị bệnh. Lúc giải được bài đơn giản thì tự khắc bạn sẽ có cách để giải quyết bài toán phức tạp hơn.

Inuyasha

Member
ông online kinh nhỉ, thui để tui gợi ý bài này lun.
gọi A,B,C,D....n là các biến cố.
bài toán sác xuất có điều kiện là như thế này:
(A)+(B/A)+(C/A,B)......(n/A,B,C...n-1) đọc là tính xác suất biến cố của A+ xác suất biến cố của B trong điều kiện của A+xác suất biến cố C trong điều kiện của A và B+....+ xác suất biến cố n trong điều kiện của biến cố n-1.
Tức là bạn tính xác suất biến cố của A rùi tính xác suất biến cố của B nhưng phải ở trong điều kiện của biến cố A(A đúng thì tính xác suất biến cố của B theo đk A đúng,A sai thì tính xác suất của biến cố B trong điều kiện A sai).......
áp dụng dzô bài này cũng chỉ nhiêu thui, à sr Tho nghen, bài trên tui ghi không được dễ hiểu lắm, cái cộng mà tui nói là chỉ để tính bệnh thui, còn dấu giữa bệnh với giới tính thì là phép nhân. hè hè.
có gợi ý rùi đó mọi người thử giải thử đi.:mrgreen:

Ho Huu Tho

Member
ông online kinh nhỉ, thui để tui gợi ý bài này lun.
gọi A,B,C,D....n là các biến cố.
bài toán sác xuất có điều kiện là như thế này:
(A)+(B/A)+(C/A,B)......(n/A,B,C...n-1) đọc là tính xác suất biến cố của A+ xác suất biến cố của B trong điều kiện của A+xác suất biến cố C trong điều kiện của A và B+....+ xác suất biến cố n trong điều kiện của biến cố n-1.
Tức là bạn tính xác suất biến cố của A rùi tính xác suất biến cố của B nhưng phải ở trong điều kiện của biến cố A(A đúng thì tính xác suất biến cố của B theo đk A đúng,A sai thì tính xác suất của biến cố B trong điều kiện A sai).......
áp dụng dzô bài này cũng chỉ nhiêu thui, à sr Tho nghen, bài trên tui ghi không được dễ hiểu lắm, cái cộng mà tui nói là chỉ để tính bệnh thui, còn dấu giữa bệnh với giới tính thì là phép nhân. hè hè.
có gợi ý rùi đó mọi người thử giải thử đi.:mrgreen:
Đề nghị Inuyasha xem lại công thức, dễ hiểu nhưng có vẻ không đúng. Phép tính cộng là thế nào?
Ví dụ: xác xuất xảy ra biến cố A là 90%; xác xuất xảy ra biến cố B khi biến A xảy ra là 95% vậy xác xuất xảy ra đồng thời A và B được tính là cộng hay nhân?!

CRAZO

Member
Tóm lại là em không hiểu gì cả.
Em học ngu phần tổ hợp xác suất lắm.
Ai có thể giải thích thật rõ ràng không ạ:please:

Facebook