What's new

Giải giúp em một số bài tập này ạ!!

CRAZO

Member
0.074
Hic. :cry:
Nản vãi, nhầm lên nhầm xuống, đáp án này chính xác rồi, còn mấy câu hỏi nữa, anh giải tiếp hộ em.:mrgreen:

Ho Huu Tho

Member
0.074
Hic. :cry:
Nản vãi, nhầm lên nhầm xuống, đáp án này chính xác rồi, còn mấy câu hỏi nữa, anh giải tiếp hộ em.:mrgreen:
Sinh học anh thuộc dạng mù chữ, em phải nhờ người khác thôi.
Mà cái chính là trong khi chờ đợi em nghiền ngẫm càng nhiều càng có ích. Đừng vội vàng, nhiều khi hỏng việc.

Ho Huu Tho

Member
3. Tia tử ngoại (UV) có thể gây nên biến đổi nào trong ADN?
Ơ câu lý thuyết này tưởng là có trong sách giáo khoa chứ nhỉ, vì thi đại học bi giờ phải bám sát nội dung chương trình mà CRAZO.

CRAZO

Member
Ơ câu lý thuyết này tưởng là có trong sách giáo khoa chứ nhỉ, vì thi đại học bi giờ phải bám sát nội dung chương trình mà CRAZO.
SGK á! Để em coi lại xem. Vì chưa đọc hết quyển Sinh 12:mrgreen:, nhưng chắc là không có đâu vì em nhớ là có một phần người ta chỉ nói chung chung thôi, chứ đi sâu kiểu tác động thế này chắc không có:cry:

CRAZO

Member
Đây là Kiểu tương tác bổ trợ 2 kiểu hình, mình làm được rồi, thanks bạn, còn câu 3 bạn giúp mình đc không?

Pt/c: Hoa trắng X Hoa trắng
F1: 100% Hoa đỏ X F1
F2: 9 hoa đỏ:7 hoa trắng
Ở F2 có 16 hợp tử nhưg lại là phép lai của 1 cặp TT. Vật đây là KQ tổ hợp của 4 loại gtử đực X 4 loại gtử cái -> F1 dị hợp về 2 cặp gen (AaBb) nghĩa là A và B cùng tác động bổ trợ quyết định màu hoa đỏ, thiếu 1 trog 2 gen trội thì KG đó sữ qđ hoa trắng, đồng thời, KH hoa tắng cũg xh khi ko có mặt các gen trội
Sơ đồ lai:
Pt/c: Hoa trắng(AAbb) X Hoa trắn(aaBB)
F1 AaBb(100% hoa đỏ)
F1XF1: AaBb X AaBb
F2 : 9A-B- : 3A-bb : 3aaB- : 1aabb
(9 hoa đỏ: 7 hoa trắng )

CRAZO

Member
Uhm, câu 2 mình làm đc rồi. Thanks bạn:mrgreen:. Bạn giúp mình nốt câu 3 đc không?
Còn một câu thôi:mrgreen:

Theo mình nghĩ thì tia tử ngoại t/đ gây nên nhg biến đổi tr ctúc ADN là:
(1) Thay thế cặp bazơ
(2) Làm biến đổi cặp bazơ dẫn đến bazơ bị bién đổi bắt đôi với bazơ #
(3) Làm hỏg bazơ nên tr đk bt bazơ bị hỏng cũng ko thể bắt cặp đc vs bất kì bazơ nào # làm cho qt nhân đôi ADN ko thể xảy ra đc
Hết rồi:)

Mr Zek

Member
Cucumber ui, còn thiếu nữa là gây đứt gãy ADN=>Đứt gãy NST=>Đột biến cấu trúc NST (mất đoạn, chuyển đoạn,.....)

Ừ, có ít nhất là 3 Đb trên^^và còn nhiều dạg khác nữa:)Nhg mình thấy đứt gãy ADN là ĐB thường xảy ra tr qt tự sao hoặc phiên mã hơn.Thừa còn hơn thiếu,CRAZO cứ ghi hết vào cho đầy đủ:mrgreen:

Facebook