What's new

Giải thích tiếng Anh chuyên nghành theo yêu cầu.

orion8x

Member
Pericentromeric region là đoạn trên NST gần vùng centromere. Nếu centromere là 1 điểm trên NST thì pericentromere là 1 vùng dài hơn xung quanh centromere, định nghĩa như thế nào thì chưa rõ.

fluoresced là sự phản quang, phát quang hay huỳnh quanh dưới tia UV.

fluorochrome là "thể phát quang". Nếu ở trên là 1 quá trình, thì từ này dùng ám chỉ 1 phân tử, 1 cấu trúc có thể phát quang.

Pericentromeric region là đoạn trên NST gần vùng centromere. Nếu centromere là 1 điểm trên NST thì pericentromere là 1 vùng dài hơn xung quanh centromere, định nghĩa như thế nào thì chưa rõ.

fluoresced là sự phản quang, phát quang hay huỳnh quanh dưới tia UV.

fluorochrome là "thể phát quang". Nếu ở trên là 1 quá trình, thì từ này dùng ám chỉ 1 phân tử, 1 cấu trúc có thể phát quang.
:dance:Tiếp ạ: subinferior; cypsela; perigynous; :mrgreen:

orion8x

Member
Anh hỏi thật chứ e cần thật hay là đang đánh đố anh đấy!? Anh nói thật chứ a cũng phải đọc 3-4 trang tài liệu cho từng chữ sau đó mới giải thích đc cho e. Em đọc cái gì mà từ sinh thái cho tới thực vật rồi cả sinh hóa phân tích thế!?

thaibeouu

Member
Ôi dào con bé này nó bị hâm mà anh chấp làm gì :( Có khi chả bao giờ đọc mấy tài liệu có các từ này đâu, lên mạng search bừa xong ném cho a ý mà :)

Anh hỏi thật chứ e cần thật hay là đang đánh đố anh đấy!? Anh nói thật chứ a cũng phải đọc 3-4 trang tài liệu cho từng chữ sau đó mới giải thích đc cho e. Em đọc cái gì mà từ sinh thái cho tới thực vật rồi cả sinh hóa phân tích thế!?
tài liệu tổng hợp! :hoanho::hoanho:

thaibeouu

Member
Theo mình biết thì chả có cái sách nào bao quát từ ngư học đến sinh hóa phân tích cả :wink:
Em thì vẫn chỉ băn khoăn mấy cái bộ phận trong não nên dịch ra TV ntn :cuchuoi:

orion8x

Member
Mấy cái neurology siu phức tạp, tốt nhất là e dùng luôn từ tiếng Anh đừng cố dịch ra làm gì (anh thì khuyến khích như thế), vì ng đọc là ng trong nghành chắc chắn sẽ hỉu. Phiên âm ra TV nó lại chuối đi.

Trong này ạ:
http://en.wikipedia.org/wiki/Ovary_(plants)
Anh hỏi thật chứ e cần thật hay là đang đánh đố anh đấy!?
em ko biết nên hỏi thôi, chẳng phải pic anh đặt ra là " Giải thích tiếng Anh chuyên nghành theo yêu cầu. " đấy sao ? em đọc tài liệu, có nhiều chỗ ko hiểu ( vì TA của em cũng chả đâu vs đâu) thì hỏi, thật sự ko có í gì cả!

orion8x

Member
subinferior; cypsela; perigynous

Trong đó giải thích là Subinferior là ovary đc nhấn chìm một nửa vào trong đài hoa. (hình II trong cái hình ở link). Những loại này đc gọi bằng tên khác là perigynous.

cypsela: Là họ hoa cúc.

@ Dan Sinh hoc: Là đúng đóa chài!!!

subinferior; cypsela; perigynous
Trong đó giải thích là Subinferior là ovary đc nhấn chìm một nửa vào trong đài hoa. (hình II trong cái hình ở link). Những loại này đc gọi bằng tên khác là perigynous.
cypsela: Là họ hoa cúc.
@ Dan Sinh hoc: Là đúng đóa chài!!!
Liên quan gì đến sinh hoá phân tích ạ

cho em xin mấy từ tiếng anh của các enzyme(tiếng anh xịn chưa:hoanho:) trong tiêu hóa ở khoang miệng, dạ dày, ruột..nhưng chỉ là các enzyme đơn giản thôi nhé..các enzyme chính thôi. (sao thèm dùng từ enzyme quá:buonchuyen:)

thaibeouu

Member
amylase
pepsin
trypsinogen, chymotrysinogen, nuclease, pancreatic lipase (phospholipase A2, lysophospholipase, cholesterol esterase)
đấy là tớ nhớ sơ sơ thế :D chả biết thiếu j k ?
@CC: xin ngài :twisted: ngài hâm vừa thôi ạ.

Facebook