What's new

Giải thích tiếng Anh chuyên nghành theo yêu cầu.

thaibeouu

Member
ờh mà nước sông cũng đừng có phạm nước giếng nhá toàn đi gây sự với ngta xong giờ còn kêu cái nỗi gì :cuchuoi:
mycorrhiza = rễ nấm.
cái pericycle đọc trong campbell r nhưng cũng chả biết dịch ntn :))
gravitropism = hướng trọng lực.
meristems = chồi (đúng k nhỉ?)

thaibeouu

Member
pseudostem = thân giả. cái đồ con cụt, pseudo là giả, stem là thân, có thế cũng k dịch ra đc :wink:

00792

Moderator
Nhắc nhở Thaibeouu: Không được sử dụng những từ ngữ & hình ảnh thô tục! Nếu tiếp tục vi phạm, sẽ được áp dụng hình phát thích đáng!

Đây là bài viết của em. Xem kỹ lại và sửa sai nhé!
Nhưng chị ơi, nếu đó là hình ảnh thô tục, thì lại sao admin lại đưa nó vào phần Smilies:)có lẽ nên đề nghị vs các chú ấy bỏ nó đi thôi, vì nếu cứ để đấy thì mem sẽ dùng thoải mái mà ko cần suy nghĩ đấy ạ:D

photoautotrophs ( từ này quen quen, mà nhớ mãi ko ra nó là từ gì :ah:)

thaibeouu

Member
Đúng r đấy quang tự dưỡng :mrgreen:
@chị: e tưởng cái hình đấy là smilies của 4rum mình mà :D nếu chị đã có ý kiến thì e k dùng nữa vậy, hehe :buonchuyen:

orion8x

Member
Theo những gì a đọc thì high throughput là phương pháp mới dùng để xét nghiệm, kiểm tra, screening... Điểm mấu chốt là nó phân tích 1 số lượng lớn các mẫu thử cùng lúc, dùng microtiter 384-1536-3456 lỗ và hoàn toàn tự động hóa bằng robot/software, thay vì dùng tay và 96-well microtiter như chúng ta thường thấy.
Cũng vì nó hoạt động trên các microtiter plates nên gọi là plate-based.
______
P/s: nếu a giải thích kg hiểu cứ nói lại nhá

bongxinh

Member
Theo những gì a đọc thì high throughput là phương pháp mới dùng để xét nghiệm, kiểm tra, screening... Điểm mấu chốt là nó phân tích 1 số lượng lớn các mẫu thử cùng lúc, dùng microtiter 384-1536-3456 lỗ và hoàn toàn tự động hóa bằng robot/software, thay vì dùng tay và 96-well microtiter như chúng ta thường thấy.
Cũng vì nó hoạt động trên các microtiter plates nên gọi là plate-based.
______
P/s: nếu a giải thích kg hiểu cứ nói lại nhá
Dạ em hiểu ạ. Nhưng nếu dịch thì có từ nào chính xác không ạ? Em đang viết khóa luận anh ạ.

Facebook