What's new

Giảm Phân, Nguyên Phân lớp 9, giúp em với!

Có 1 bài toán, mặc dù em đã biết rõ đáp số, nhưng nhìn vô thì lại ko hiểu lắm ạ. Vậy nên, xin các anh chị giải thích giùm em. Em xin cảm ơn:

Ở lợn, khi quan sát 1 tế bào sinh dục đang ở kì giữa của GPI, ng ta đếm đựoc 76 cromatit
a) Xác định bộ NST của loài. ( câu này em hiểu+ làm đựoc)
b). Xác định số NST đợn+ kép, cromatit, tâm động ở kì sau I và kì giữa II của GP.
Bài làm:
Câu a: 2n=38
Câu ba, đáp án ghi là:
Sau I: NST kép: 38. Cromatit: 76 ( Em ko hiểu, đáng lẽ là 2n=38 ). Tâm động: 38
Giữa II: NST kép và tâm động: 19 ( em nghĩ là 38 luôn chứ).

=> Anh chị có thể giải thích giùm em ko ạ, càng nhanh càng tốt? Em sắp thi rồi.

Em chỉ thắc mắc câu b thôi chứ gì, chị có thể giúp em như thế này:
- Trước hết là kì sau I nhé:
+ số NST đơn bội ở trạng thái kép là: 38 do tế bào ở lúc này chưa phân thành 2 tế bào riêng biệt mà, em xem lại hình coi, chỉ ở kì cuối nó mới tách thành 2 tế bào riêng biệt. tương ứng tâm động sẽ là 38
+ số cromatit tính là số Nhiễm sắc tử chị em, mà mỗi NST có 2 nhiễm sắc tử chị em, nên sẽ có 76
- Tiếp là kì giữa II: đáp án nè có vấn đề thiệt vì ở kì này nó chưa phân li thành NST đơn bội

Duyên Anh

Member
Em hỏi như vậy là không hiểu bản chất của giảm phân rồi
bộ nst 2n = 38, như vậy sau khi giảm phân thì bộ nhiễm sắc thể chỉ còn lại một nữa n=19 (ở tế bào sinh dục)

Em cần phân biệt:
nhiễm sắc thể đồng dạng (homologous chromosome) giống nhau về hình dạng và kích thước nhưng khác nhau về nguồn gốc. ví dụ 2n=38 tồn tại trong 19 cặp đồng dạng ở tế bào sinh dưỡng.
nhiễm sắc tử chị em (sister chromatid) giống nhau hoàn toàn do nhân đôi lên trước khi thực hiện phân chia.

Ở giảm phân, ngay ở kỳ sau I của giảm phân, bộ nhiễm sắc thể đã là đơn bội rồi n=19 (do nst trong cặp đẫ đi về mỗi tế bào con, chỉ còn lại một trong cặp đồng dạng). Nhưng đơn bội này là đơn bội kép do nhiễm sắc tử chị em vẫn còn dinh với nhau ở tâm động chưa tách ra, nhiễm sắc tử là 38.

temberature

Member
Giải thích nhé!
Ở kỳ sau I thì các NST bị dây tở vô sắc kéo về hai cực TB. Nếu như ở kỳ giữa có n tâm động thì ở kỳ sau sẽ có 2n tâm động/ Mỗi 1 NST có 1 tâm động mà :hoanho:
Vì 2n=38 nên số tâm động ở kỳ sai I là: 38
NST đơn ở kỳ sau I là: 0
NST kép ở kỳ sau I (=2n) là: 38
Số Cromatit ở kỳ sau I là: 2.38= 76(cromatit)

KỲ SAU II
Bạn nhớ là sau giảm phân I thì trong mỗi tế bào có n NST kép
suy ra có 29 NST kép ( ở kỳ đầu GII)
Cũng giống như kỳ sau I thôi
NST đơn ở kỳ sau II(2n) là: 38 NST/1TB
NST kép ở kỳ sau 1 là: 0
Vì có 0 NST kép nên sẽ chẳng có cái Cromatit nào cả :divien:

Bài giải chị vậy thôi!
Chúc bạn học tốt!
Y! t emberature:up::up::up:

temberature

Member
Đọc nhầm đề rồi! :botay:\
KỲ GIỮA II
Kỳ giữa II của giảm phân sẽ có số tâm động bằng n (tâm động) vì kết quả của GI là cho n NST kép mà bạn :cuchuoi:
Như vậy số tâm động ở kỳ giữa II là: 19 (tâm động)

P/S Ở bài làm ở trên là có 19 NST kép ở kỳ đầu GII nhé ( mình tính dở quá :botay:)