What's new

Giúp mình với

Cho biết mỗi gen quy định một tính trạng, alen trội là trội hoàn toàn, ko xảy ra đột biến nhưng xảy ra hoán vị gen ở cả bố và mẹ. Theo lí thuyết, phép lai P: (BD/bd)XAXa lai với (BD/bD)XaY cho đời con có số loại kiểu gen và kiểu hình tối đa là?
Ai giúp mình với, thanks nhiều
(ak mình mới vào diễn đàn ko bít cách viết dấu mũ nên đành phải viết XA- thực ra là gen A nằm trên X nhưng ko bít viết):)

BSBNHH

Member
Cho biết mỗi gen quy định một tính trạng, alen trội là trội hoàn toàn, ko xảy ra đột biến nhưng xảy ra hoán vị gen ở cả bố và mẹ. Theo lí thuyết, phép lai P: (BD/bd)XAXa lai với (BD/bD)XaY cho đời con có số loại kiểu gen và kiểu hình tối đa là?
Ai giúp mình với, thanks nhiều
(ak mình mới vào diễn đàn ko bít cách viết dấu mũ nên đành phải viết XA- thực ra là gen A nằm trên X nhưng ko bít viết):)
số loại kiểu hình: 8 số loại kiểu gen: 32

Bạn ơi sai rồi. Đáp án là 28 kiểu gen và 8 kiểu hình. Nhưng ko bít làm thế nào. Bạn nào làm đc giải chi tiết hộ mình nhé. Mình kém cái xác định kiểu này, nếu xét từng cặp rồi tổ hợp lại cũng sẽ ra nhưng hơi lâu, mà câu này trong đề thi đại hoc. HUHU

BSBNHH

Member
Bạn ơi sai rồi. Đáp án là 28 kiểu gen và 8 kiểu hình. Nhưng ko bít làm thế nào. Bạn nào làm đc giải chi tiết hộ mình nhé. Mình kém cái xác định kiểu này, nếu xét từng cặp rồi tổ hợp lại cũng sẽ ra nhưng hơi lâu, mà câu này trong đề thi đại hoc. HUHU
xin lỗi bạn mình tính nhầm,đúng là có 28 kiểu gen.Bạn xét riêng từng cặp tính trạng thì thấy ở KG BD/bd khi lai có 4 loại giao tử(kể cả hvg),KG BD/bD Cho 2 loại giao tử nên khi lai ta có kết quả:KH: B-D-:bbD-=2. KG:7 Loại.tương tự ở tính trạng di truyền với giới tính có 4 KG VÀ 4KH.nhân 2 cái lại là ra đáp án.cái này mình nhớ là có ct nhưng lâu rồi nên mình cũng không nhớ,tuy nhiên nếu giải theo cách bình thường là ghi từng loại giao tử ra thì cũng chưa mất 30s đâu bạn

BSBNHH

Member
Ban viet gtu to hop lai chua den 30s thi minh bai ban lam su phu. Cung lam nhanh nhat cung phai den 1phut30giay. Hehe
trời,mình nói là chỉ cần viết giao tử thôi chứ có nói là viết tổ hợp giao tử đâu,nhìn vào gtử là thấy hết rồi cần gì phải ghi tổ hợp chứ

BSBNHH

Member
Dạng này là dạng toán dễ trong đề thi đh,chỉ những bài toán tích hợp mới mất nhiều thời gian thôi,mà đề thi đh chủ yếu là bài tập dạng này nên bạn cần học sâu hơn nữa may ra mới kiếm được điểm sinh cao(8,5-9,5)

Facebook