What's new

Góp ý cho topic mở lớp luyện dịch thuật

Status
Not open for further replies.

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Thưa các quan viên 100 họ, túm lại, sau một thời gian vắt óc suy tư về chuyện đời, em tự suy ra một điều rằng thì là: những thằng chẳng có bài báo khoa học Quốc tế nào hay chỉ có vẻn vẹn 1 or 2 bài thì nói phét như thánh, như tướng, ra cái vẻ ta đây trên thông thiên văn, dưới tường địa lý, đưa tay sang ngang là biết công trình nào là phụ, công trình nào là chính, còn những người có hàng tá các bài báo khoa học Quốc tế thì bị người ta coi chẳng ra gì. Biểu hiện thiếu văn hóa, giáo dục đó thể hiện ở những em học sinh nhỏ tuổi thì có thể bỏ qua được vì chúng ta còn có thể dạy bảo chúng được. Đáng buồn thay cái xấu xa đó lại biểu hiện ở ngay những người làm khoa học, được đi ăn học ở các nước văn minh tiến bộ của loài người. Chẳng có gì tả được cho những con người đó bằng 2 từ 'NHỤC NHÃ'

Thiết nghĩ, vận hội tươi sáng cho một đất nước Việt Nam sẽ được rộng mở nếu chúng ta loại bỏ càng sớm càng tốt những loại người 'NHỤC NHÃ' như trên. Và điều bác Hoa góp ý với chú Nhân quả là không sai, chúng ta không cần những con người có đầy đủ các loại bằng cấp trong tay nhưng cái văn hóa tối thiểu nhất của một con người lại không có.
@ chú Trung còi và chú Hiển ,

1. Khi tranh luận 1 vấn đề khoa học thì cái quan trọng nhất là dẫn chứng và lý lẽ chứ ko phải là CV của ng phát biểu.

2. Đánh giá 1 công trình khoa học thì dựa vào kết quả của nó chứ ko phải nó được đăng trên tạp chí nào và viết bởi ai

3. Đánh giá 1 tác giả thì anh ko xem ông đầu tiên và ông cuối cùng mà tìm đọc phần đóng góp của mỗi tác giả vào kết quả công trình. Anh biết có những tác giả VN chỉ đóng góp vào công trình theo dạng thu thập mẫu ở VN rồi gửi đi cho ng khác làm tiếp, ý tưởng và thiết kế thí nghiệm là do ng khác làm.

4. Anh ko biết làm thế nào các chú khằng định ng có nick ngphuonghoa kia với TS. Hoa ở ĐH Y HN là 1 người. Nhưng có 2 điều anh thấy:
+ nick này chắc ko phải là dân chuyên làm mapping nên câu trả lời về genetic map nhiều chỗ mơ hồ, ko chuẩn
+ bộ môn Y học gia đình (theo anh biết 5 năm về trước) không phải là bộ môn "mạnh" ở ĐH Y HN. Các bộ môn được coi trọng ở ĐH Y thường là về lâm sàng, huyết học sau đó có thể kể đến Hóa sinh hay di truyền. Bây giờ thời thế có thể thay đổi.

Pretender

Member
Em nghĩ dòng chữ đỏ Lancet sẽ đập mạnh vào mắt everybody. Lần này coi như được một bài học. Còn nhiều cái phải học lắm đây...

http://www.hmu.edu.vn/news/trangtinh.asp?targetID=1139

Bộ môn y học gia đình - Phó trưởng bộ môn - TS. Nguyễn Phương Hoa.
Chắc gì đã là 1 người, người ta có xưng đâu nhỉ?? Cũng không phải là thành viên chính thức đăng ký theo kiểu có giấy tờ, mình chả thấy có gì đập vào mắt cả. Đập vào mắt chỉ là những câu chữ trên post và ý kiến của cá nhân thôi. Mà việc tìm hiểu thông tin cá nhân của người khác rồi đưa lên chỗ công cộng ở đây sao phổ biến thế nhỉ? (chẳng biết đã hỏi thân chủ chưa, cũng chẳng biết có đúng hay không)

Thông tin về TS. Hoa up sờ sờ trên web DH Y HN, cơ cấu tổ chức đàng hoàng thì không thể gọi là cá nhân. Mỗi bài viết là do cá nhân đó viết tất nhiên nó là ý kiến cá nhân. Mọi người có thể đọc và cho ý kiến mà ( như chị chẳng hạn ).

Những bài báo có tên tác giả của những nước như Việt Nam đứng tên chung với tác giả nước ngoài rất khó nói về đóng góp cuả tác giả phía VN. Sự thật bên trong thế nào cũng rất khó nói.

Bộ môn y học gia đình đào tạo chuyên khoa 1 nên ở cấp độ DH nó không mạnh là phải. Một hai năm gần đây mới chuyển xuống đào tạo bậc DH. Em chỉ biết có vậy.

Ko phải một người thì coi như em được bài học không nên dễ dàng tin những gì người khác nói. Còn nếu là một người thì ...Nhức đầu quá. Thi tới nơi rồi.:hum:

:xinkieu:

Pretender

Member
Thông tin về TS. Hoa up sờ sờ trên web DH Y HN, cơ cấu tổ chức đàng hoàng thì không thể gọi là cá nhân. Mỗi bài viết là do cá nhân đó viết tất nhiên nó là ý kiến cá nhân. Mọi người có thể đọc và cho ý kiến mà ( như chị chẳng hạn ).
Bạn hiểu nhầm ý tôi rồi! Ý tôi là tôi chỉ nhìn thấy câu chữ và ý kiến cá nhân của "chị TS Hoa" trên topic và nêu ý kiến của mình dựa trên những post đó. Còn việc chị ấy làm tiến sĩ ở đâu, đang làm việc ở đâu thì chưa đập vào mắt tôi vì các thông tin mọi người bàn tán đều có vẻ chỉ là võ đoán thôi, chưa có ai xác thực cả.
Chúc bạn học tốt thi tốt!

biology

Vớ vẩn cái diễn đàn Sh này

:chui:
Em tưởng cái topic này lặp ra có gì hay, sao nhiều người xem thế:hum:, ai ngờ............
Em cũng tưởng vậy, ngờ đâu toàn lởm khởm, mất thời gian. Diễn đàn khoa học gì mà toàn không tôn trọng ý kiến của nhau, mà lại còn có kiểu đánh hội đồng a dua, ăn theo, chả có tí chính kiến nào cả. 4rum này nên để vui chơi giải chí chứ làm sao gọi là khoa học thuần tuý nghiêm túc được. Chả thấy pác nào có tí khoa học pro cả. Em đề nghị đóng của 4rum càng sớm càng đỡ có hại đến học sinh bọn em. Bye bye:chui::chui::chui::banbo::banbo::cuchuoi::cuchuoi::cuchuoi::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted:

biology

1. Khi tranh luận 1 vấn đề khoa học thì cái quan trọng nhất là dẫn chứng và lý lẽ chứ ko phải là CV của ng phát biểu.

2. Đánh giá 1 công trình khoa học thì dựa vào kết quả của nó chứ ko phải nó được đăng trên tạp chí nào và viết bởi ai

3. Đánh giá 1 tác giả thì anh ko xem ông đầu tiên và ông cuối cùng mà tìm đọc phần đóng góp của mỗi tác giả vào kết quả công trình. Anh biết có những tác giả VN chỉ đóng góp vào công trình theo dạng thu thập mẫu ở VN rồi gửi đi cho ng khác làm tiếp, ý tưởng và thiết kế thí nghiệm là do ng khác làm.

4. Anh ko biết làm thế nào các chú khằng định ng có nick ngphuonghoa kia với TS. Hoa ở ĐH Y HN là 1 người. Nhưng có 2 điều anh thấy:
+ nick này chắc ko phải là dân chuyên làm mapping nên câu trả lời về genetic map nhiều chỗ mơ hồ, ko chuẩn
+ bộ môn Y học gia đình (theo anh biết 5 năm về trước) không phải là bộ môn "mạnh" ở ĐH Y HN. Các bộ môn được coi trọng ở ĐH Y thường là về lâm sàng, huyết học sau đó có thể kể đến Hóa sinh hay di truyền. Bây giờ thời thế có thể thay đổi.
Bố em bảo giờ mọi người chen nhau vào khoa bác sỹ gia đình mà, bây giờ là thời của bác sỹ gia đình anh ạ.

:chui:
Em cũng tưởng vậy, ngờ đâu toàn lởm khởm, mất thời gian. Diễn đàn khoa học gì mà toàn không tôn trọng ý kiến của nhau, mà lại còn có kiểu đánh hội đồng a dua, ăn theo, chả có tí chính kiến nào cả. 4rum này nên để vui chơi giải chí chứ làm sao gọi là khoa học thuần tuý nghiêm túc được. Chả thấy pác nào có tí khoa học pro cả. Em đề nghị đóng của 4rum càng sớm càng đỡ có hại đến học sinh bọn em. Bye bye:chui::chui::chui::banbo::banbo::cuchuoi::cuchuoi::cuchuoi::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted::twisted:
Đừng có spam vớ vẩn ở đây! Không đóng góp thì thôi đừng làm to chuyện nhé!
Bạn là học sinh hay là ai đó tức tối lên tiếng ăn nói kiểu này hả? học sinh mà như vậy không biết tương lai đất nước về đâu?

Đã biết cái diễn đàn SH này vớ vẩn thì đừng vào nữa là xong chuyện.

Gần đây mình thấy diễn đàn nó cũng cà giật, cà giật sao ấy.

Hức, mình cũng phải biến khỏi đây một gian. Bye mọi người nha, hẹn gặp lại.

nguyenphuonghoa

Thật là hết chỗ nói. Tôi xác nhận 7 publication bạn nào post lên trên là của tôi. Bạn nào cần đánh giá một loạt các bài phát biểu của tôi trong các hội thảo Quốc tế về di truyền y học thì xin mời đến thư viện Quốc gia nơi đó tôi đã nộp khi về nước. Tôi mới về nước sống trong môi trường khoa học nước nhà thấy ngột ngạt quá, nghe mấy em học sinh ở Ams nơi tôi được mời dạy khoe là có diễn đàn này nên vào cho thoả tò mò; cứu tưởng là nơi hội họp của các nhà khoa học sinh học trong nước nên muốn vào học hỏi trao đổi khoa học, ai ngời đâu......
Để giữ hoà khí là chỗ vui chơi cho mọi thành viên, tôi gửi lời xin lỗi vì đã tham gia. Gửi lời chào các bạn trẻ, tôi đi chỗ khác kẻo là gai trong mắt người khác. Chào mọi người.

Em không có kinh nghiệm dịch thuật, nhưng đọc cái topic này thì hơi buồn, vì vậy xin chen vài lời vào. Những điều em sắp nói ra đây không phải với danh nghĩa là nhà khoa học, không phải là học sinh, chỉ đơn giản là thành viên của diễn đàn mà thôi:
- Thứ nhất: dù có không biết mặt nhau, chưa bao giờ nói chuyện trực tiếp nhưng mọi người ai cũng cần phải tôn trọng các thành viên khác.
- Thứ hai: Khi đóng góp ý kiến, dù là bất kì lĩnh vực nào, mỗi người đều có quyền nói lên quan điểm cá nhân, dù đó có là một quan điểm bảo thủ như thế nào.
- Thứ 3: Những người lắng nghe và đánh giá ý kiến, quan điểm đó phải đánh giá một cách khách quan và độ lượng
- Thứ 4:Không thể ép ai làm gì, và càng không thể ép họ giống mình, mà chỉ có thể nói cho họ biết mình muốn gì.
- Thứ 5: Khi nhìn nhận và lắng nghe bất kì điều gì, cần phải nhìn ở cả hai mặt tích cực và tiêu cực, không nên nhìn một cách phiến diện
- Thứ 6: Nếu ai cũng quá cái tôi như trên thì mọi người đã một phút quên đi tính cộng đồng và tinh thần tập thể rồi.
- Thứ 7: mọi người không đọc kĩ xem tiêu đề của topic này là gì sao: vậy thì cho em nhắc lại"Góp ý cho topic mở lớp luyện dịch thuật" đã gọi là góp ý thì có cái đúng, có cái sai, có cái tốt, có cái không ổn, vì thế những người đọc cần phải biết chấp nhận thực tế này!

Có thể mọi người sau khi đọc bài này nghĩ rằng Lời của Gió đúng là dỗi hơi, không phải việc của mình cũng ôm vào... Mọi người nghĩ sao cũng được, Gió không thể cấm nhưng nếu những suy nghĩ đó thiếu tôn trọng những người khác thì dù cho có là lí do thế nào cũng không thể chấp nhận được!

Em không chắc là những lời nói trên đều thuận tai người đọc nhưng dù sao vẫn phải nói, vì nhận thấy nếu mình không nói thì cái topic nhẽ ra có thể giúp được nhiều người này có nguy cơ stop tại đây.
Mọi người bây giờ chỉ cần thật bình tĩnh thì bất kì khúc mắc, bất hoà nào cũng có thể giải quyết được. Đã có một thành viên trên diễn đàn nói với em rằng: Tranh luận thực chất là cãi nhau có văn hoá. Vì vậy kính mong tất cả những người có thể giải quyết được mâu thuẫn nho nhỏ này hãy tìm cách giải quyết thật nhanh chóng và công bằng!
Chúc tất cả mọi người thành công!
Chúc cho sinh học Việt Nam của chúng ta ngày càng lớn mạnh.
Lời của Gió xin hết

Cái list 7 là em post, câu tranh luận thực chất là cãi nhau có văn hoá là của anh, Gió à.

Ôi, giữ lấy thiện ý, giữ lấy hoà khí, mọi chuyện đâu có rắc rối. Thất lễ nhi hậu loạn mà. Bây giờ, cô Hoa lên tiếng rồi đó.

Bị cái topic này làm rối trí quá

Thôi nhé, cái topic này tạo ra đến đây là 11 trang rồi, toàn thấy cãi nhau không đâu. Mới đầu thấy topic anh Hưng tạo ra mang chữ " LUYỆN" to đùng thế kia thì bất kì ai cũng đã hiểu rồi. Em không có khả năng dịch nhưng cũng muốn luyện, em mong anh cứ tiếp tục post bài lên, em không viết không tham gia, nhưng có đọc để xem mọi người dịch như thế nào. Cám ơn anh!
@ Nguyenphuonghoa: Lan không biết nên gọi là " cô" hay là " bác", nhưng dù sao cũng cám ơn cô đã nói lên vài điều Lan muốn nói ở diễn đàn này, rộng hơn là ở GD, là học sinh, hiện tại cũng có nhiều bất cập với kiểu học hành hiện nay lắm.
Thôi, không nói nhiều, làm nhiều nói ít thôi cho cuộc sống nó có chất lượng. Điều quan trọng là
" LẮNG NGHE", " TÔN TRỌNG", " TIẾP THU", " TIẾP TỤC LÀM VIỆC"
:cool:

Thật là hết chỗ nói. Tôi xác nhận 7 publication bạn nào post lên trên là của tôi. Bạn nào cần đánh giá một loạt các bài phát biểu của tôi trong các hội thảo Quốc tế về di truyền y học thì xin mời đến thư viện Quốc gia nơi đó tôi đã nộp khi về nước. Tôi mới về nước sống trong môi trường khoa học nước nhà thấy ngột ngạt quá, nghe mấy em học sinh ở Ams nơi tôi được mời dạy khoe là có diễn đàn này nên vào cho thoả tò mò; cứu tưởng là nơi hội họp của các nhà khoa học sinh học trong nước nên muốn vào học hỏi trao đổi khoa học, ai ngời đâu......
Để giữ hoà khí là chỗ vui chơi cho mọi thành viên, tôi gửi lời xin lỗi vì đã tham gia. Gửi lời chào các bạn trẻ, tôi đi chỗ khác kẻo là gai trong mắt người khác. Chào mọi người.
Thôi rồi, cứ thế này forum trở thành nơi để tán gẫu hơn là thảo luận về sinh học nhỉ? Mọi người cứ lần lượt đi hết thế thì còn ai nữa đây trời! Trước là a Quang, giờ là cô Hoa...Để ý thấy topic thiên về thực nghiệm khoa học ngày càng thưa dần. Ngán ngẩm!

Haizzzzzzzzzz

anh Hiếu,

Xét về lý, em có thể thừa thắng anh ngay cả khi em chưa biết danh phận của cô Hoa rằng những câu anh đã đề cập ở trên chẳng liên quan gì đến các bài viết của em.

Chơi với nhau trên diễn đàn đã lâu và anh em ta đều biết nhau cả. Cho đến bây giờ em vẫn coi anh hoặc anh Lương như những người anh cả của diễn đàn này. Vì vậy, khi đã là bậc đàn anh thì các anh phải biết thể hiện cái tầm của mình như những người đàn anh.

Tất nhiên, một vài câu nói vui cửa miệng đối với anh em ta có thể chỉ là cái đùa để giải đi cái stress khi đang sống ở nước ngoài. Nhưng cái khốn nạn của nó là một lũ bọn trẻ ranh không hiểu cái luân thường đạo lý, cái văn hóa tối thiểu của một con người nên đã dùng các câu nói đó nhạo báng người khác. Đó với là cái đáng trách anh ạ. Em không biết khi các bạn nhỏ tuổi tham gia vào đây có thu lại được một chút kiến thức nào bổ ích cho những bài học của chúng không? nhưng cái chí ít mà những người ở tầm đàn anh cần làm được là dạy cho chúng biết cái văn hóa ứng xử, biết cách đối nhân xử thế anh ạ.

Em cũng tham gia một số các diễn đàn đời sống khác (không liên quan gì đến trí thức, khoa học) nhưng ở đó em thấy mọi người luôn luôn đối xử rất ân cần với nhau như những người trong gia đình, luôn đón chào các thành viên mới một cách niềm nở. Tại sao người ta làm được như thế? Câu trả lời là họ có một hệ thống admin tốt ạ, và người admin đó không những chỉ là có tài (vi tính thành thạo thôi) mà phải là người có tầm anh ạ.

Thế hệ anh em mình phải tự nhận là những thằng ngu nếu không làm được gì để cải thiện cho nền khoa học nước nhà nhưng cũng đừng là những kẻ bất mãn để khuyên bảo các bạn trẻ hãy tránh xa con đường khoa học. Đừng dập tắt đi niềm đam mê của chúng. Biết đâu, chúng còn làm được nhiều điều có lợi cho đất nước, cho khoa học hơn anh em ta tưởng.

Cách đây 4 năm về trước, trên đây cũng đã từng có kẻ 'ngộ chữ'. Đặc điểm nổi bật của kẻ này là luôn muốn xưng VUA (về kiến thức) và khinh thường tất cả các anh em cùng hàng, thậm chí còn trên hàng. Đặc biệt, khi có một thành viên mới tham gia thì cái tay 'ngộ chữ' ấy biết cách kích động để kéo theo một bè lũ nhảy bổ vào ăn tươi nuốt sống người ta,một hành động vô văn hóa, vô giáo dục của những kẻ được gọi là có ăn, có học, và đó cũng là câu trả lời vì sao nhiều người mới chỉ tham gia vào đây nhưng cũng phải lặng lẽ ra đi. Tưởng đâu đó là bài học để SHVN tránh sa đà. Không ngờ, đến nay, chúng ta lại gặp được một kẻ 'ngộ chữ' tương tự.

Tóm lại: (nhắc lại thôi)

1. Em thấy câu bác Hoa nói với chú Nhân hoàn toàn đúng.

2. Nếu không có sự thay đổi lớn về mặt tư duy thì chẳng bao lâu nữa nơi đây chỉ là cái LÒ GẠCH và một lũ CHÍ CON láo toét, mất dạy.

P/S: Em có nói quá cái gì, mong bác bỏ qua nhưng điều em nói là vì mục đích chung của SHVN.

Em thấy 1 số điều anh Trung nói là đúng. Nhưng chuyện nào ra chuyện nấy anh ạ, chuyện trước kia xin đừng nhắc lại nữa.
Bản thân em cũng đã từng có lần tranh luận với người mà anh ám chỉ nên em ít nhiều cũng thông cảm với anh. Em cũng từng là học sinh trường Arms nên em cũng không hề muốn tranh luận với người thầy của mình. Tại sao em không gọi cô Hoa thay vì chị Hoa? Bởi vì em thấy chị ấy nóng nảy quá, ăn nói hơi bốp chát (xin lỗi vì em ko nghĩ ra từ nào hay hơn), chẳng giống cô giáo gì cả.
Xin lỗi anh vì em chưa đủ trình độ để biết thế nào là đề tài nghiên cứu hay, dở rồi publish thế nào là có trình độ; vì vậy em chỉ đánh giá dựa trên những gì em nhìn thấy, nghe thấy mà thôi. Và em thấy những phát biểu của chị Hoa không hề có tính thuyết phục. Tính thuyết phục ở đây là gì? Là thiếu dẫn chứng, thiếu tính rõ ràng. Chị ý luôn phát biểu 1 cách chung chung rằng chỗ này chưa được hay, chỗ kia chưa được tốt nhưng lại không đưa ra dẫn chứng thế nào là hay là tốt, thử hỏi 1 người có tầm, có trình độ lại như vậy sao?
Em thấy Bộ trưởng Nguyễn Thiện Nhân là người có tâm, có nhiệt huyết lắm chứ. Ông ấy đã làm được nhiều việc tốt cho ngành giáo dục nước mình. Chắc hẳn ông ý có lý lẽ riêng của mình. Nếu bảo rằng giáo dục lại thế hệ trẻ thì đó 1 chuyện quá khó khăn, không chỉ dựa vào bộ giáo dục mà được. Như những nước phát triển, lớp trẻ của họ cũng đang dần thoái hóa đấy thôi.

Chào anh Trung!
Em đồng ý với 1 số điều anh nói nhưng có chỗ này e thấy không được hợp lý cho lắm.
Nhưng cái khốn nạn của nó là một lũ bọn trẻ ranh không hiểu cái luân thường đạo lý, cái văn hóa tối thiểu của một con người nên đã dùng các câu nói đó nhạo báng người khác. Đó với là cái đáng trách anh ạ. Em không biết khi các bạn nhỏ tuổi tham gia vào đây có thu lại được một chút kiến thức nào bổ ích cho những bài học của chúng không? nhưng cái chí ít mà những người ở tầm đàn anh cần làm được là dạy cho chúng biết cái văn hóa ứng xử, biết cách đối nhân xử thế anh ạ.
Bác thử đọc lại những đoạn tranh luận trước mà xem. Em thấy chẳng có phần nào là xúc phạm đến cô Hoa cả. Chỉ là cô ấy nói chỗ này sai, chỗ này chưa đúng nhưng lại không đưa ra những lý lẽ thuyết phục người khác nên mới có chuyện ngày hôm nay. Em cũng chỉ là sinh viên thôi nên cũng chưa đủ trình độ để tranh luận với các bác nhưng với những gì e thấy, và đọc được thì với TẦM của cô Hoa thì e thấy không được PHỤC cô cho lắm.
Chỉ là những suy nghĩ của e.
Nếu có chỗ nào không phải hy vọng các bác (và cô Hoa) cũng đừng chấp đàn e. :welcome:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Xin thông báo, từ giờ xin được hoạt động trên diễn đàn theo phương châm "câm và điếc". Chỉ làm những việc cần làm và bỏ ngoài tai dư luận, câm lặng trước các tranh cãi.:botay::xinkieu:

@ Long, Cường: cảm ơn đã trả lời bài của anh Trung

@ anh Trung: em và anh đã chứng kiến nhiều thành viên thầy như TS. Ngô Vũ, TS. Lê Tiến Dũng, TS. Nguyễn Đức Thái, TS. Lê Sỹ Vinh, BS. Huỳnh Kim Giám, TS. Lê Hồng Đức, TS. Nguyễn Trần Linh, mới đây là TS. Nguyễn Phương Hoa và sẽ chứng kiến. Chỉ biết nhìn họ lặng lẽ ra đi.:cry: Vị trí của họ trong diễn đàn là bất khả thay thế. Nói về cô Hoa, mặc dù trước giờ em không ưa gì anh, nhưng lần này em phải công nhận anh đúng. Sự thật là sự thật, cô Hoa có bài trên Lancet, thầy Trần Tịnh Hiền cũng vậy. Chúng ta không thể phủ nhận. Họ là bậc thầy, họ có những cảm nhận sâu sắc về thế sự nhân sinh cũng như khoa học chuyên ngành. Em cảm giác nên lắng nghe họ, họ nói gì nghe nấy, tiếp thu không phản bác, để qua một thời gian mới ngẫm ngợi lại lời họ nói. Kinh nghiệm của họ là bất khả thay thế. Không phản bác thì nhớ được 8, 9 phần, còn phản bác chỉ còn 3, 4 phần. Ngay từ đầu, em đã tìm cách phân tích tâm lý cô Hoa, càng phân tích em càng cảm giác người này trình độ quá cao so với mình, cách dùng chữ Chính xác (trang 2) không lẫn vào đâu ở các bậc thầy (Khi nghe SV trả lời câu hỏi, em đã chứng kiến nhiều GV TS dùng chữ Chính xác này rất hay). Trái đất tròn và nó quay, hi vọng có thể gặp lại những bậc thầy này. Tại sao chúng ta cứ phải lôi chuyện này nhại đi nhại lại mà không thể tập trung vào chuyên môn ? Diễn đàn sẽ tiếp tục chứng kiến các thầy tìm tới rồi lại ra đi ? Thành thực mà nói, đây là thất bại của diễn đàn. Tuy nhiên, vai trò của bậc đàn anh, đàn chị như anh Lương, anh Hiếu, anh Hưng nói thế nào cũng không thể phủ nhận họ nhiệt tình giúp đỡ người đi sau cho dù chỉ những cái lẻ tẻ, nhưng cũng đã là quý lắm .

@ những ai nghĩ đây là topic góp ý dịch thuật: hãy nhìn xem nó nằm ở chỗ nào, cái cách nó bị đối xử thì có cần coi nó là topic góp ý dịch thuật không ?

Năm nay là năm tuổi mà sao mới đầu năm đã căng thẳng như vậy, mới đầu năm đã phải đụng chạm tới nhiều anh em, phải giữ lấy hòa khí trong cái không khí căng thẳng, ngột ngạt. Thật là chán quá đi. Trên đây là ý kiến của mình, mình tức cái vụ lặng lẽ ra đi này lâu rồi nên có gì mong mọi người bỏ qua.

Status
Not open for further replies.