What's new

Góp ý với anh lonxon

Status
Not open for further replies.

vl-sinhoc

Member
Chuyện phản biện các bài báo là chuyện vẫn xảy ra trong các khoa học, kể cả trong sinh học. Nhưng hình như trong các cuộc phản biện như thế, những người tham gia tranh luận vẫn ngầm một ý là chỉ nói đến chủ đề và các vấn đề có liên quan tới học thuật thôi, chứ họ tránh không nói tới những vấn đề có tính xúc phạm cá nhân đó.

Bởi vì có thể chủ đề một tác giả nào đó nói tới là rất sai, hoặc chưa chuẩn xác nên chủ đề đó sẽ bị mang ra mổ xẻ và phê bình, ?nhưng cá nhân người đó vẫn được tôn trọng ... Tôi đã gặp những câu nói như : YOU học ở đâu ra ?? ?Ai dạy YOU cái đó ?? ?... Những câu nói kiểu đó thường bị hiểu là những câu hỏi khiêu khích ( hi ..hi...), mặc dầu một số người thì coi đó là bình thường.

Vậy theo các quý vị, nếu một người tranh luận sai thì chỉ có cái chủ để sai đó bị phê phán hay là cả con người đó sẽ bị phê phán ??

Dương Văn Cường

Administrator
Cụ thể hơn đi vl-sinhoc.

Ở đây chúng ta đang nói về anh lonxon, vì vậy, hãy tập trung vào vấn đề. Hãy đưa ra chính xác các bài viết anh lonxon không nói đúng vào chủ đề mà đi nhầm sang việc phê phán người nêu lên vấn đề đó.

Hãy đưa ra cụ thể, nếu đúng tôi tin là anh lonxon sẽ rút kinh nghiệm.

vl-sinhoc

Member
Mà anh lonxon chưa lên tiếng xin góp ý mà mọi người cứ ồn ồn góp ý thế này, giống như " đấu tố " ấy ?:oops:

Mà tôi nói ngay mà, lonxon thích ăn cua mà ?:twisted:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Trong cuốn cổ học tinh hoa câu chuyện tu thân của Tuân Tử có đoạn:

Thấy người hay thì phải cố mà bất chước; thấy người dở thì phải tự xem mình có dở như thế không? Chính mình có điều hay thì cố mà giữ lấy; chính mình có điều dở thì cố mà trừ đi.

Người chê ta, mà chê phải, ấy là thầy ta. Người khen ta, mà khen phải, ấy là bạn ta. Còn người nịnh hót ta lại là người cừu địch hại ta vậy. Cho nên quân tử trọng thầy, quý bạn, ghét cừu địch, thích mà không chán điều phải, nghe lời can mà biết răn mình, như thế là muốn không hay cũng không được. Kẻ tiểu nhân không thế; đã bậy lại ghét người chê mình, đã dở lại thích người khen mình. Bụng dạ như hổ lang, ăn ở như cầm thú. Thấy người không phục mình lại không bằng lòng; thân với kẻ xiểm nịnh, xa cách kẻ can ngăn; thấy người chính trực thì chê, thấy người trung tín thì cười, như thế dù muốn không dở cũng không được.

Chủ đề này có thể kết thúc ở đây, sau này có ai chê trách gì bác lonxon mà trùng với ý nào trong này thì các bác mod, admin cứ mang cái chủ đề này ra mà trích dẫn, đỡ tốn công lại thêm 1 cuộc tranh luận sôi nổi khác.

Mà cũng lạ, ngoài kia có mấy cái chủ đề thảo luận chuyên sâu này nọ, mod với admin gào thét khản cả cổ mà chả ai tham gia. Vô mấy cái chuyện cãi vã này sao mà lắm ông nhảy vô thế, bộ không có gì làm à (ơ, hình như mình cũng đang thế thì phải). Tuân Tử ơi là Tuân Tử, tư tưởng của ông lỗi thời rồi.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
khen mình mà khen sai = người nịnh hót ta = người cừu địch hại ta vậy

chê mình mà chê sai = thấy người chính trực thì chê, thấy người trung tín thì cười = Kẻ tiểu nhân

01- Định nghĩa về sự sống và không sống đã có từ đời tám hoánh nào rồi, các nhà khoa học đang nhức đầu vì chuyện khác chứ kô ngồi bóp óc vì cái chuyện con nít này. Kiếm cuốn The Cell đọc ngay chương đầu sẽ thấy sự sống có 5-6 đặc điểm quan trong để phân biệt với sự kô sống.

02. Tại sao cây có màu xanh mà kô màu vàng, cái này sinh học TB dạy nát rồi, SV năm 1-2 trường ĐH Khoa học Tự nhiên Tp HCM của tui trả lời câu này dễ ợt như là 1 cộng 1 bằng mấy. Bạn viết câu trả lời cho chính câu hỏi của bạn đi, tui kêu mấy em năm 1-2 nó đọc rồi nó sửa dùm cho.

03. Còn về vụ Chlorophyll a, đã có 1 giải Nobel ở thập niên 1970 cho 1 nhà Khoa học Đức nghiên cứu về quang hợp, dĩ nhiên là có Chlorophyll a và mấy câu hỏi mang tầm "Newton-Nobel" của bạn đã được ổng giải đáp sạch sẽ rồi. Chịu khó lên net tìm thêm nghen. Chừng nào bí thì ?nói, ?mấy em năm 1-2 link cho đọc
Theo cá nhân em, thì sau khi đọc bài này, bạn/ anh/ chị hunter_mt0306 có thể biết được câu trả lời nằm trong tài liệu nào, ở đâu rồi đấy thôi. Phải không ạ? Tại sao bạn/ anh/ chị không quan tâm vào thông tin mà anh lonxon cung cấp, mà cứ chú trọng vào cái gọi là "cách xử sự" của anh? Vậy thì bạn/ anh/ chị đang hỏi về vấn đề đó, hay hỏi là phụ, còn bới móc người ta là chính?

Bạn hỏi, và anh lonxon đã trả lời, còn mong muốn gì hơn thế nữa? :D

lời nói văn hoa: từ trên xuống nhé:
john:Mỗi lần truy cập vào diễn đàn sinhhocvietnam mà thấy cái tên lonxon là tôi đi ngay;
? ? ? ? ?Một lần nữa tôi mong lonxon sẽ suy nghĩ kĩ lại những lời nói của mình.
? ? ? ? Tất cả vì một diễn đàn trong sạch, bổ ích và ... không có chiến tranh.
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?Thân chào !
vietbio:Mặc dù bạn và tôi cũng có thể tất cả chúng ta đều ghét anh lonxon nhưng mà có nhiều cái ổng cũng ? ? ? đáng thương làm chứ. (đáng thương = đáng yêu chứ ko phải ý khác).
anyong: Bờm là một chú còn trẻ tuổi, tính khí lại hung hăng thiếu kiềm chế, gặp người khôn cũng không nhận ra, người ngu cũng không nhận ra,vậy nên hai dòng sinh khí đó cứ trộn lẫn trong người làm biến đổi NST (chromosome) nên hắn biến thành lưỡng tính, các bạn xem giới tính của hắn không xác định có nghĩa hắn bị peđe. Thôi các bạn chấp làm gì cái dạng peđe đó.
lonxon: to vl-sinhhoc, nếu SHVN mà có chừng 10 thằng pede như tớ và cậui thì hay quá nhỉ, lúc đó SHVN sẽ phát triển như vũ bão chứ chẳng chơi.
lonxon: Tưởng ai, té ra cái ông khoa học gia không phân biệt nổi Địa chỉ nhà ở, địa chỉ nơi công tác với ... tài liệu tham khảo đây mà.

mà né ông anh pmtrung ơi, muốn chửi thì chửi phức cho nó sướng miệng, không thì thôi, chứ làm gì mà như con gái mới lớn, miệng thì leo lẻo "Em còn ngây thơ lắm, em chưa muốn lấy chồng" mà thấy trai đi ngang qua thì mắt sáng rực thiếu điều muốn ăn tươi nuốt sống thằng nhỏ.
lamvt:he he zui đấy
tên Jonh này to gan dám vuốt mặt mà không nể trứng cá (LX)????
bác Trung thì e lệ quá hãy thể hiện mình là anh lớn đi?
Vịt bio thì chắc là dĩ hòa vi quí (chắc cũng sơi cỦa LX vài cái chân giò rùi)
Vl-sinhhoc chắc là con gái rùi
Bioche thì bất bình nhưng rụt rè!
Còn tất nhiên Lamvt thì Tọa Sơn Quan Hổ Đấu rùi? Vì chính tôi cũng bị đem ra mổ xẻ và cũng đã được các bạn chấn chỉnh nhìu rùi
và gần đây nhất còn bị nhắc nhở chuyển chủ đề trong diễn đàn cơ đây
anyong:Còn chú nếu chú bảo cái gì về sinh học chú cũng biết thì anh hết thuốc với chú rồi, chú liệu mà đi gặp bác sĩ đi không muộn quá người ta chuyển sang ?Châu Quỳ thì hết cách đó.
Pmytrung:Khó thật đúng là cổ nhân xưa vẫn có câu: " Nước đổ đầu Vịt, đàn gảy tai Trâu" thôi thì ta cứ theo lới dạy của các cụ mà làm chứ nói dài, nói dai, dâm ra nói dại
lonxon:Chó sủa cứ sủa, người đi cứ đi.
nick John là cậu ấm, quen được chìu chuộng nâng niêu, cần phải ra đời nhiều hơn, bị bầm dập nhiều hơn mới khá được em ạ.

nick lamvt thì thiếu cả bề sâu lẫn chiều rộng, lại kô có cái căn cơ của kẻ tu chí lập thân, chưa đủ tầm làm nam nhân chứ nói chi làm người.

nick anyong thì ngồi phòng giấy, máy lạnh, chân không tới đất cật không tới trời nhưng mộng tưởng là mình sẽ nắm vũ trụ trong tay.

nick pmtrung thì hết sức bật, chỉ đến tầm đó, tự mình đào được con mương mà cứ nghĩ đó là sông Amazon, vượt qua mình còn chưa được, sao đòi vượt qua người khác
dontcry: :D Tôi xin nói lại quan điểm cá nhân:
anyong:
Chú Cường ạ, anh nói xin lỗi chú - thế chú có bị lú đầu không vậy?, chú chuyển công tác từ Viện chăn nuôi về viện CNSH nên nhàn rỗi quá đâm lú đầu hả, anh nói lại chú là bậc đàn em nên khi nói năng dùng đúng từ một chút.
vl-sinhoc:Anh lonxon có vẻ ngang như "cua lắm" ,chưa chắc đã rút kinh nghiệm đâu

hay hay hay
xem ai hay hơn nữa nào
cuối cùng chăng ai nhận sai cả
cả nhà đều đúng hahahhahhaha

anyong

Member
Chú bảo anh viết mang đầy tính hận thù, anh thù chó gì với nó mà hằn với chả học. Chú xem có bao nhiêu người phản đối hắn, chẳng nhẽ mình anh. Còn chú bảo diễn đàn này chỉ cho post những bài viết chính xác, có chât lượng và những tranh luận mang tính hiểu biêt sâu và tầm cỡ khoa học thế giới, không cho phép một sai sót nào nếu có sẽ bị sỉ nhục ngay tức khắc thì các chú ở đó mà tự ré vào mồm nhau đi nhé anh bye.
Đến giờ anh cũng đã hiểu tại sao những xxx và xxx tuy sao đã mọc đầy mình, thâm niên lâu năm trong nghề mà không mua nổi một chức vụ nho nhỏ chẳng hạn như moderator, đạo đức như các chú mà làm quan chỉ báo hai dân, hại nước.

----------

Đã xóa bỏ những từ bậy bạ
Dontcry

Trời ơi, sao từ sớm không nói, cừ lằng nhằng lèo nhèo, sao kô nói ngay là anyong đang thèm khát một cái chức quan be bé nào đó. Rụt rè khép nép từ đầu đến giờ, làm mất bao nhiêu cơ hội mua  - bán.

Nào mạnh miệng lên, "miệng nhà quan có gan có thép" mà, đọc văn của anyong " gan, thép" tuôn ào ào, đạo đức đầy mình, đúng là số làm quan.

Nói đi, cần chức quan nào, tui bán cho. Nhớ nói rõ nơi công tác, vị trí cần mua. PM cho tui mấy thông tin nhạy cảm này. Giá rẻ hữu nghị vì quen biết nhau qua SHVN, giao hàng tận nhà, bảo hành 5 năm. Mua thêm lần sau có khuyến mãi đặc biệt.

À, hên quá, vừa kiểm tra lại, thấy chức Bật Mã Ôn đang cho free, hợp với anyong lắm đấy, ưu tiên tặng không cho anyong, hàng xịn đó, kô phải hàng tồn kho đâu.

Tại vì thằng Bật Mã ôn cũ người nó ... lông lá dữ quá, suốt ngày cứ nhảy cà tưng cà tưng, ngồi tiếp khách mà cứ gãi sồn sột sồn sột, mở miệng ra nào "L` nào ?D´" ... nhìn không ra vẻ là quan chút nào cả, nên cho lên làm Tề thiên Đại thánh rồi.

Chứ với riêng anyong thì tài sắc vẹn tòan, quan khí ngút trời, còn ai xứng hơn anyong ngồi vào chức Bật Mã Ôn nữa, quả là phúc đức hồng thiên tổ tiên VN ta để lại, cuối cùng cũng sản sinh ra được người ngồi vào ghế Bật Mã Ôn rồi.

Chiều ký liền hen, PM địa chỉ để gửi quyết định tới tận chuồng, í lộn, tận nhà.

vl-sinhoc

Member
lamvt said:
he he zui đấy
tên Jonh này to gan dám vuốt mặt mà không nể trứng cá (LX)????
bác Trung thì e lệ quá hãy thể hiện mình là anh lớn đi?
Vịt bio thì chắc là dĩ hòa vi quí (chắc cũng sơi cỦa LX vài cái chân giò rùi)
Vl-sinhhoc chắc là con gái rùi
Bioche thì bất bình nhưng rụt rè!
Còn tất nhiên Lamvt thì Tọa Sơn Quan Hổ Đấu rùi? Vì chính tôi cũng bị đem ra mổ xẻ và cũng đã được các bạn chấn chỉnh nhìu rùi
gái trai thì sao ?? ?sao dám bình luận người khác như thế ? mà không lo đăng bài hay đi ? :x

:) ? Nhân tiện hỏi thăm ?: Prof., Dr. Lan có khoẻ không ?? ? :lol:

Vì chính tôi cũng bị đem ra mổ xẻ và cũng đã được các bạn chấn chỉnh nhìu rùi
Thế sau khi bạn bị nhắc nhở, chấn chỉnh thì tình hình diễn tiến thế nào?????

tất nhiên chuyện nhắc nhở lần trước có tiến bộ đấy chứ
còn: ""và gần đây nhất còn bị nhắc nhở chuyển chủ đề trong diễn đàn cơ đây "" thì còn phải suy nghĩ đã
bibi
nói chung anh cũng giỏi đấy khá đấy tôi xin phục anh nhưng đừng để người ta nói mình là LỒN XỒN
Lan T. vẫn khoẻ
mà bạn là ai vậy??

vl-sinhoc

Member
Bác không biết tôi là ai mà bình luận về giới tính của tôi , rõ chán !
Tôi có biết Prof. Lan làm ở trung tâm sinh học trường KHTN HN, có lúc làm phó giám đốc thì phải ... hi hi , hình như thế

Thế bác cũng làm ở đấy à ?? Bác có biết Prof. Lan không ??

sao lại hỏi như vậy????
Có ai trên diễn đàn chửi tôi là Pede đâu(nam nhi đại trượng phu như tui ___ có thể hơi to mồm đây___ danh tính khai đầy đủ cả tên họ cho nên ai muốn chửi cứ đem cả họ tôi ra mà chửi)
Chị Lan là p GĐ ở chỗ tui

ô, mọi người vẫn thảo luận à? cho em câu 1 bài!

Trước khi làm thành viên chính thức, ai cũng phải “ tôi đồng ý” gì gì đó, đúng không? bây giờ cứ chiếu theo luật mà làm thôi.

Nếu luật không kín hay người chấp pháp ko nghiêm, đề nghị tất cả các thành viên đoàn kết “đấu” lại admin dontcry. ? :wink: ?

Nếu vấn đề là ko thống nhất được cách hiểu luật, đề nghị tham khảo bách khoa toàn thư Wikipedia, Vietbio chắc sẽ ko từ ?chối! biết đâu lại thêm được vài từ đa nghĩa. ?:roll:

Nhớ có lần đọc được 1 câu của lonxon đại ý là “Tôi luôn lắng nghe và sửa sai”. Nếu (mọi người) thực sự thực sự lắng nghe, tất sẽ suy nghĩ; nếu ko thay đổi chắc phải có lý do... Nhưng kể ra thì cũng đa dạng sinh học, có vấn đề gì đâu.

Cá nhân em thấy lonxon “ko đến nỗi” :), tuy nhiên, em thấy nếu trên tinh thần xây dựng thì dùng kế khích tướng ko hẳn là giải pháp lâu dài. Có lẽ vì mình chưa bao giờ (và chắc sẽ ko bao giờ) rút gươm.

Xin lỗi mọi người nếu em bới lại những gì mọi người đã "định" cho qua

Status
Not open for further replies.