What's new

Gram dương, Gram âm

Sao em không thử tìm vài cuốn sách đọc đi.
Trước khi em tìm ra sách anh trả lời ngắn gọn thế này nhé.
Gram (viết tắt G) là tên của nhà vi khuẩn học người Đan Mạch.Ông này đã dùng thuóc nhuộm đê nhuuộm màu và phân biệt hai nhóm vi khuẩn có cấu tạo khác nhau ( Chủ yếu là khác nhau ở thành ?tế bào ? :?: ) Ở vi khuẩn ?G(+) sau khi nhuộm màu soi trên kính hiển vi chúng bắt màu tím-xanh,còn G(-) bắt màu hồng. Đây là phương pháp nhuộm màu phổ biến đến nay vẫn còn được sử dụng. Để nhớ ơn đến Christian Gram nên người ta đặt tên của phương pháp ?nhuộm màu này là nhuộm Gram.

Bổ sung:

Vi khuẩn Gram dương có thành tế bào dày và vách Peptidoglycan, Gram âm có thành tế bào mỏng và có thêm màng Lipopolysaccharide (LPS).

Vũ Khoa Nam said:
Bổ sung:

Vi khuẩn Gram dương có thành tế bào dày và vách Peptidoglycan, Gram âm có thành tế bào mỏng và có thêm màng Lipopolysaccharide (LPS).
Em hãy phân biệt thành tế bào dày vách Peptidoglycan ?

Bác Trung làm gì bắt bẻ em nó dữ vậy mới THCS thôi mà, hức, hồi mới đầu nắm lớp 10 em cũng chẳng biết G+ G- là gì nữa. Em thấy bạn ấy vậy là khá lắm rồi.

Vi khuẩn Gram dương có thành tế bào dầy, dạng lưới cấu tạo bởi peptidoglycan, chất này có khả năng giữ phức hợp tím tinh thể-iot. Trong khi đó, lớp thành tế bào peptidoglycan của các vi khuẩn Gram âm thì mỏng hơn và thường có thêm lớp màng lipopolysaccharide (LPS) bên ngoài.

Thế này đã được chưa ạ !

Huỳnh Như Ngọc Hiển said:
Bác Trung làm gì bắt bẻ em nó dữ vậy mới THCS thôi mà, hức, hồi mới đầu nắm lớp 10 em cũng chẳng biết G+ G- là gì nữa. Em thấy bạn ấy vậy là khá lắm rồi.
Anh đâu có bắt bẻ gì các em, anh chỉ ra chỗ sai thôi. Nếu thấy giận, thì lần sau anh không chỉ nữa.

Nhưng theo anh thì nếu sai ở đâu, ta sửa ở đó.

Câu trả lời sau của Nam là tạm được, phù hợp với trình độ của em.

Không giận, không giận.
G+ có acid teicoid tới 50% còn G- thì chưa tìm thấy. Không biết hiện giờ có ai phát hiện ra G- chứa acid teicoid chưa nhỉ ?

Một trong những mục đích là để phân loại vi khuẩn, từ đó có các biện pháp chữa trị các bệnh do chúng gây ra. Các vi khuẩn Gram âm thường gây ra một số bệnh nguy hiểm hơn.

Bổ sung thêm là 2 loại gram này rất khác nhau về cấu tạo của thành tế bào như các bạn đã nói. Con gram (-) thì thành dày, cấu tạo phức tạp nên chống chịu tốt hơn, dễ xâm nhiễm, gây độc gây bệnh. Còn con gram (+) thì mỏng manh dễ vỡ hơn nên cũng nhu mì hiền hậu hơn. Người ta phải phân biệt một người đanh đá một người hiền hậu để còn biết cách đối xử chứ, rất quan trọng đó bạn Hà.

Lê Đoàn Thanh Lâm said:
Bổ sung thêm là 2 loại gram này rất khác nhau về cấu tạo của thành tế bào như các bạn đã nói. Con gram (-) thì thành dày, cấu tạo phức tạp nên chống chịu tốt hơn, dễ xâm nhiễm, gây độc gây bệnh. Còn con gram (+) thì mỏng manh dễ vỡ hơn nên cũng nhu mì hiền hậu hơn. Người ta phải phân biệt một người đanh đá một người hiền hậu để còn biết cách đối xử chứ, rất quan trọng đó bạn Hà.
Có sự nhầm lẫn ?:?:

Hơ hơ, viết mà quên không check lại, anh nhầm đó Hà ạ, VK gram (+) thành tế bào dày và đồng nhất còn gram (-) thì thành tế bào mỏng hơn nhưng phức tạp hơn.
Thành thật xin lỗi mọi người.

Cảm ơn anh nhiều.
Em tìm đc câu trả lời rồi. Anh Lâm nói rất đúng.Trong sách người ta nói rõ hơn như sau: Thành tế bào vi khuẩn Gram âm có cấu trúc:
- Peptidoglican là thành phần thứ yếu, ko chứa axit teicoic
- Màng ngoài cấu trúc: protein và lớp đôi photpholipit có khảm protein đặc biệt -> bảo vệ vi khuẩn chống sự thấm yếu tố hóa học bên ngoài, ngăn chặn sự xâm nhập của lizozim
- Khoảng không gian chứa độc tố, các enzim -> phá hủy kháng sinh trước khi tác động lên màng sinh chất
- Cấu trúc nhiều lớp -> bảo vệ
Nhưng thực ra em đọc mà vẫn thấy mù mờ lắm. Chắc tại kiến thức của mình chưa đủ. Thôi cứ post lên cho mọi người cùng tham khảo.

_do cấu tao các lớp màng nên tiên mao của gram (+) thì gốc có 2 vòng khuyên còn vi khuẩn gram (-) gốc có 4 vòng khuyên
_về axitamin gram(+) có 3-4 loại còn gram (-) có 17-18 loại
_tỉ lệ ARN:ADN ở gram (+) là 8:1 còn gram (-) là 1:1
_Gram (+) không có khoang chu chất còn gram (-) có khoang chu chất

Còn nhiếu vấn đề khác nhau chuyên sâu nữa các bạn có thể xem thêm trong sách Olympic và sách bồi dưỡng giáo viên các trường Chuyên năm 2005 (phần Vi Sinh)