What's new

Hành vi của bê đực trong quá trình vỗ béo

qd.nguyen

chao ca nha,
truoc tien, mong ca nha thong cam vi em khong biet cai unicode tren may tinh cua lab, nen viet tieng viet khong dau :)
thu 2, em co cau hoi rat mong duoc moi nguoi giup do tra loi.
em dang thuc tap ve chu de hanh vi cua be duc trong qua trinh vo beo. Van de cu the nhu sau:
nghien cuu anh huong cua cac che do an tren hanh vi cua be duc (bang du lieu co dinh kem). Em su dung SAS de kiem dinh xem co su anh huong cua: cac che do an, thoi diem cua chu ki vo beo, tuong tac giua che do an va thoi diem cua chu ki vo beo, den cac hanh vi cua be hay khong.
Em khong biet nen su dung procedure nao trong 3 loai: ANOVA, GLM, MIXED vi tim khong ra tai lieu ve phuong thuc van hanh cua 3 loai proc nay.
Trong vi du dinh kem, em nen su dung loai proc nao?
Rat mong duoc moi nguoi tra loi.
Em xin cam on.

Attachments

tôi vừa viết trả lời cho bạn nhưng bị lỗi firefox nên không post được. Bạn nên dùng MIXED để phân tích RM ANOVA. Chú ý vì tập tính của động vật thường có tương quan chặt với kích thước nên nếu bạn có khối lượng của các con bê này thì đưa vào model làm covariate để kiểm tra xem khối lượng của bê có ảnh hưởng đến tập tính của nó không?

bạn nên trình bày lại số liệu theo như trong file excel mà tôi attached, như thế việc xử lý trên SAS sẽ dễ dàng hơn.

Last edited:

qd.nguyen

em cam on anh a
co giao huong dan em cung co noi dung proc MIXED vi no hay duoc su sung khi thuc hien cac phep do lap lai o cac thoi diem khac nhau tren cung mot con vat. Hon nua, test nay rat "robust", ngay ca khi cac du lieu ko tuan theo phan phoi chuan, van co the dung duoc.
em van ko y cua co giai thich, vi chuyen mon cua co ko phai la thong ke va cung vi em moi nhap mon thong ke a :(
anh co the gui file pdf duoc ko? e cung ko biet sao ko gui dc file excel

em cam on anh a
co giao huong dan em cung co noi dung proc MIXED vi no hay duoc su sung khi thuc hien cac phep do lap lai o cac thoi diem khac nhau tren cung mot con vat. Hon nua, test nay rat "robust", ngay ca khi cac du lieu ko tuan theo phan phoi chuan, van co the dung duoc.
em van ko y cua co giai thich, vi chuyen mon cua co ko phai la thong ke va cung vi em moi nhap mon thong ke a :(
anh co the gui file pdf duoc ko? e cung ko biet sao ko gui dc file excel
Vì nó là phép đo lặp lại nên tôi mới nói bạn nên dùng RM ANOVA (repeated measured anova). Bạn đưa địa chỉ email đi tôi gửi file excel cho. Bạn cũng chưa trả lời tôi xem bạn có biomass của bê con không? Nếu có biomass (kg) của mỗi con bê thì sẽ kiểm tra được xem biomass có ảnh hưởng gì đến kết quả của bạn hay không (trong các phân tích về tập tính động vật thì tôi tường thấy biomass có ảnh hưởng lên activity). Nếu mass có ảnh hưởng thì phải đưa vào model khi đó bạn sẽ phải phân tích RM ANCOVA. Nếu không có ảnh hưởng thì exclude mass ra khỏi model và chạy RM ANOVA.

Facebook