What's new

Help: Cần giúp đỡ để phân biệt giữa Recombination và re-arrangements

Votinhkiem90

Chào tất cả mọi người, như tiêu đề mình đang có chút rắc rồi về hai thuật ngữ trên, mọi người có thể giải thích cho mình hai hiện tượng đó giống và khác nhau ở điểm nào, và đặc điểm nổi bật của hai hiện tượng trên là gì.
Cảm ơn mọi ngượi ạ.

orion8x

Member
DNA re-arrangement là 1 dạng nhỏ của DNA recombination. DNA recombination là từ dùng chung để ám chỉ các dạng thay đổi trình tự DNA: thêm, bớt, chuyển chỗ... bao gồm cả các thay đổi đồng thể cùng loài hoặc dị thể khác loài, tự nhiên cũng như nhân tạo trong phòng thí nghiệm.
Trong số đó, DNA re-arrangement là thay đổi trình tự DNA trong 1 NST, nôm na là chuyển đoạn, hay còn gọi là homologous recombination.

Votinhkiem90

DNA re-arrangement là 1 dạng nhỏ của DNA recombination. DNA recombination là từ dùng chung để ám chỉ các dạng thay đổi trình tự DNA: thêm, bớt, chuyển chỗ... bao gồm cả các thay đổi đồng thể cùng loài hoặc dị thể khác loài, tự nhiên cũng như nhân tạo trong phòng thí nghiệm.
Trong số đó, DNA re-arrangement là thay đổi trình tự DNA trong 1 NST, nôm na là chuyển đoạn, hay còn gọi là homologous recombination.
Thank anh nhé, anh ơi cho em hỏi là wet-lab là được hiểu thế nào là đúng nhất ạ.

orion8x

Member
Wet-lab là practical (thực nghiệm trực tiếp với hóa chất)
Dry-lab thiên về lý thuyết - mô phỏng (Làm việc với máy tính, ứng dụng, giấy tờ...)

Votinhkiem90

Thanks anh.
Em đọc về biểu đồ De bruijin, nhưng em không hiểu rõ lắm, anh có thể giải thích cho em hiểu rõ hơn với ạ và có hình ảnh nữa thì tuyệt.

Facebook