What's new

Hinh ảnh Southern blot

.

Mình đọc đi đọc lại mà chả hiểu chủ thớt hỏi gì :sexy:
outher
huhu, thực tình em ko rành về southern blot. nên khi thấy hình ảnh các band ở trên màng - cùng 1 gen mà lại ở các vị trí khác nhau (ko bằng nhau) ,em muốn anh chị nào giải thích giúp em với ạ.

Chắc ý bạn nói Southern blot của các dòng chuyển gene khác nhau. Tại sao cùng 1 gene mà các băng có vị trí khác nhau là do gene này ở các dòng khác nhau nằm ở các vị trí khác nhau trong hệ gene.

truong369

Member
Cái hình mà bạn thấy đâu, đưa lên cho mọi người coi đi.
Còn nếu bạn k có căn bản về southern blot thì bạn nên tìm hiểu trước khi hỏi nhé.

Thiệt sự vẫn k hiểu bạn hỏi gì.

Chắc ý bạn nói Southern blot của các dòng chuyển gene khác nhau. Tại sao cùng 1 gene mà các băng có vị trí khác nhau là do gene này ở các dòng khác nhau nằm ở các vị trí khác nhau trong hệ gene.
Em cảm ơn câu trả lời của anh ạ. Nếu cùng 1 dòng thì các băng sẽ có vị trí bằng nhau hả anh

cfareast

Member
Mình cũng chẳng hiểu chủ thớt hỏi gì. Túm lại là lai Southern là lai ADN với probe bản chất ADN có 1 đoạn trình tự giống với gen quan tâm. Band của bạn ở đâu, thì probe dính và hiện mầu ở đó, chẳng liên quan đến kích thước gen của bạn.

Mình cũng chẳng hiểu chủ thớt hỏi gì. Túm lại là lai Southern là lai ADN với probe bản chất ADN có 1 đoạn trình tự giống với gen quan tâm. Band của bạn ở đâu, thì probe dính và hiện mầu ở đó, chẳng liên quan đến kích thước gen của bạn.
Em muốn hỏi nếu ko liên quan đến kích thước thì vẫn phải có marker để làm gì ạ (huhu đừng ném đá em. em có đọc rồi nhưng kiến thức chung chung quá)

Bạn hình dung thế này. Bạn chuyển gene vào genome của cây thuốc lá bằng pp agrobacterium. RB và LB sẽ giúp gene của bạn tích hợp vào genome nhưng tại vị trí ngẫu nhiên.

Hình dung 3 vị trí như thế này:

dòng 1: ----------EcoRI---gene---------------EcoRI
dòng 2: ------EcoRI-------gene---EcoRI------------
dòng 3:EcoRI-------------gene---------------EcoRI

Bây giờ bạn cắt genome bằng EcoRI, sau đó chạy gel, rồi blot lên màng Southern. Khi lai bằng probe từ gene của bạn, bạn sẽ được cái màng như thế này

Dòng 1 Dòng 2 Dòng 3

---------------gene
gene---------------

--------gene-------

Kết quả cho thấy khi cắt bằng EcoRI, thì cái fragment của line 2 chứa gene của bạn là ngắn nhất, vì gene của bạn nhảy vào vị trí genome mà 2 vị trí EcoRI nằm gần nhau.

Bạn hình dung thế này. Bạn chuyển gene vào genome của cây thuốc lá bằng pp agrobacterium. RB và LB sẽ giúp gene của bạn tích hợp vào genome nhưng tại vị trí ngẫu nhiên.

Hình dung 3 vị trí như thế này:

dòng 1: ----------EcoRI---gene---------------EcoRI
dòng 2: ------EcoRI-------gene---EcoRI------------
dòng 3:EcoRI-------------gene---------------EcoRI

Bây giờ bạn cắt genome bằng EcoRI, sau đó chạy gel, rồi blot lên màng Southern. Khi lai bằng probe từ gene của bạn, bạn sẽ được cái màng như thế này

Dòng 1 Dòng 2 Dòng 3

---------------gene
gene---------------

--------gene-------

Kết quả cho thấy khi cắt bằng EcoRI, thì cái fragment của line 2 chứa gene của bạn là ngắn nhất, vì gene của bạn nhảy vào vị trí genome mà 2 vị trí EcoRI nằm gần nhau.
Em vừa tải hình ảnh mà ko biết đã được chưa. Băng đầu tiên của em là plasmid, còn các băng khác là của các cây đậu tương chuyển gen kháng sâu. Em cảm ơn anh đã nhiệt tình trả lời giúp em để em có thể hình dung được/ Em còn phải học hỏi nhiều hơn nữa.

Attachments

Facebook