What's new

Hình thức sinh sản của prion và viroit

Mr Zek

Member
Thế thì em nhớ rùi, hồi trước hok đến cái này, cô giáo em cho xem 1 đoạn phim, trong phim các prion này nhân lên bằng việc tiếp xúc vs 1 loại prôtêin bất kỳ nào khác thì ptử prôtêin bất kỳ đó sẽ biến đổi trở thành prion. Ko biết em nhớ có đúng ko nữa??? Anh Ho Huu Tho dịch 1 số tài liệu TA rùi xem lại hộ em cái.

Mr Zek

Member
Thêm một câu hỏi nữa. Làm thế nào mà prion gây bệnh được? :please:
Việc nó gây bệnh liên quan tới cách nó nhân lên nhưng em quên mất nó là bệnh gì rùi.:mrgreen: Thông cảm cho em nhé!

Ho Huu Tho

Member
Thế thì em nhớ rùi, hồi trước hok đến cái này, cô giáo em cho xem 1 đoạn phim, trong phim các prion này nhân lên bằng việc tiếp xúc vs 1 loại prôtêin bất kỳ nào khác thì ptử prôtêin bất kỳ đó sẽ biến đổi trở thành prion. Ko biết em nhớ có đúng ko nữa??? Anh Ho Huu Tho dịch 1 số tài liệu TA rùi xem lại hộ em cái.
Chính xác đó Mr Zek.
Prion có loại cấu hình không gây bệnh, bình thường có sẵn trong cơ thể.
Loại cấu hình prion có khả năng gây bệnh khi xâm nhập vào cơ thể có khả năng chuyển loại cấu hình không gây bệnh thành cấu hình gây bệnh.
Vì vậy nó có thể truyền bệnh từ cá thể này sang cá thể khác, điều này khác với cơ chế truyền bệnh của các bệnh truyền nhiễm do vi sinh vật và kí sinh trùng.

Ho Huu Tho

Member
Việc nó gây bệnh liên quan tới cách nó nhân lên nhưng em quên mất nó là bệnh gì rùi.:mrgreen: Thông cảm cho em nhé!
Bệnh bò điên là một ví dụ. Hình như liên quan đến giải thưởng Nobel đấy, tìm hiểu tiếp nhé.

Mr Zek

Member
Ko anh ạ. Bệnh do prion ở ng cơ, em nhớ là cái bệnh j đó ở Châu Phi, nhưng mà nghĩ mãi ko ra. Chắc là tại dung lượng ít quá nên quá tải chăng?

Ho Huu Tho

Member
Ko anh ạ. Bệnh do prion ở ng cơ, em nhớ là cái bệnh j đó ở Châu Phi, nhưng mà nghĩ mãi ko ra. Chắc là tại dung lượng ít quá nên quá tải chăng?
Bệnh bò điên ở bò, nhưng nó cũng chẳng tha người nào ăn thịt bò bị bệnh bò điên đâu Mr Zek. Nó cũng là bệnh ở người.

Mr Zek

Member
Uh nhỉ, em quên mất, đó cũng là bệnh ở ng ăn thịt bò cơ mà nhỉ. Lần này là do Win rùi. Cám ơn anh Tho nhìu

bạn ơi bạn có thể cho m xin đoạn phim mà bạn nói đc ko?mình rất tòm mò muốn bik nó nhân lên ntn? :)

Mr Zek

Member
Oh! Vô cùng xin lỗi bạn, đấy là đoạn phim của cô giáo mình cho xem chứ mình ko có:). Nếu bạn tò mò quá thì lên google mà search xem có ko. Mình nghĩ là có vì chắc cô giáo mình cũng kiếm trên đấy thui mà.

anh Ho Huu Tho có nói :Loại cấu hình prion có khả năng gây bệnh khi xâm nhập vào cơ thể có khả năng chuyển loại cấu hình không gây bệnh thành cấu hình gây bệnh , em có thể hiểu câu nói vừa rồi cuả anh như thế này đc ko ạh :tức là prion bình thường trong cơ thể ng ko gây bệnh mà chỉ khi có loại prion có cấu hình gây bệnh xâm nhập vào cơ thể rồi mới biến prion bình thường trong cơ thể ng thành prion gây bệnh,nhưng mà tác nhân khiến prion bình thường thành prion độc có phải lúc nào cũng do prion bệnh tù bên ngoài fây ra ko ạh ?

Oh! Vô cùng xin lỗi bạn, đấy là đoạn phim của cô giáo mình cho xem chứ mình ko có:). Nếu bạn tò mò quá thì lên google mà search xem có ko. Mình nghĩ là có vì chắc cô giáo mình cũng kiếm trên đấy thui mà.
hi cảm ơn bạn (y)
để m tìm thử xem :)

Ho Huu Tho

Member
anh Ho Huu Tho có nói :Loại cấu hình prion có khả năng gây bệnh khi xâm nhập vào cơ thể có khả năng chuyển loại cấu hình không gây bệnh thành cấu hình gây bệnh , em có thể hiểu câu nói vừa rồi cuả anh như thế này đc ko ạh :tức là prion bình thường trong cơ thể ng ko gây bệnh mà chỉ khi có loại prion có cấu hình gây bệnh xâm nhập vào cơ thể rồi mới biến prion bình thường trong cơ thể ng thành prion gây bệnh,nhưng mà tác nhân khiến prion bình thường thành prion độc có phải lúc nào cũng do prion bệnh tù bên ngoài fây ra ko ạh ?
Cảm ơn câu hỏi của bạn, mình chịu chưa trả lời được. Phần lý giải của bạn là ý mình muốn diễn đạt.

Ho Huu Tho

Member
mình vừam xem một tài liệu về prio nhưng mà họ ko nsoi rõ về cách nhân lên của prion mọi ng có thể tham khảo thử ở đây nha
http://www.thuocbietduoc.com.vn/home/newdt3994tt1ev9.aspx
Có một đoạn trong tài liệu đó viết thế này: "Prion viết tắt từ infection protein – có nghĩa là protein bị nhiễm độc hay bị đột biến"
Không đồng tình với cách giải thích như vậy, infection protein chỗ này nên được hiểu là protein truyền nhiễm.

Có một đoạn trong tài liệu đó viết thế này: "Prion viết tắt từ infection protein – có nghĩa là protein bị nhiễm độc hay bị đột biến"
Không đồng tình với cách giải thích như vậy, infection protein chỗ này nên được hiểu là protein truyền nhiễm.
em cũng đồng tình với anh,vì em vừa tra từ điển :mrgreen: thì infection =sự truyền nhiễm
,

minhanh0213

Member
Anh Tho cho em hỏi cái: vậy thì cái prion cấu hình không gây bệnh trong cơ thể người từ đâu mà ra ???

Facebook