What's new

hô hấp

Một vấn đề rất dơn giản nhưng em chưa tìm ra câu trả lời chính xác vì nhiều sách viết khác nhau quá
Trong hô hấp hiếu khí, khi nào tạo ra 36 ATP, khi nào tạo ra 38 ATP.
Mong nhận được câu trả lời từ mọi người!

À, :
_ Ở nhân chuẩn hô hấp hiếu khí tạo 36 ATP.
_ Ở nhân sơ ,, ,, ,, 38 ATP.
Sở dĩ như vậy là do bọn nhân chuẩn mất 2 ATP để tốn cho quá trình vận chuyển ion H+ qua 2 bên màng ti thể còn bọn nhân sơ thì ko.

À, :
_ Ở nhân chuẩn hô hấp hiếu khí tạo 36 ATP.
_ Ở nhân sơ ,, ,, ,, 38 ATP.
Sở dĩ như vậy là do bọn nhân chuẩn mất 2 ATP để tốn cho quá trình vận chuyển ion H+ qua 2 bên màng ti thể còn bọn nhân sơ thì ko.
Tuấn Anh nói rõ hơn đi,quá trình vận chuyển H+ qua màng cũng tiêu tốn ATP à? Hồi lớp 10, mấy bạn lớp mình cũng nói thế đấy. nhưng hình như không phải. Theo mình biết, chỉ có quá trình vận chuyển NADH từ tế bào chất vào ty thể mới cần ATP. Có lẽ đây là lý do vì sao ở nhân chuẩn chỉ tạo 36 ATP. Mình nghĩ thế và cho tới giờ mình tin là nó đúng, nhưng vẫn muốn có ý kiến đóng góp của mọi người!

quá trình đường phân xảy ra ở tế bào chất tạo ra 2 ATP , 2 NADH và 2 axit pyruvic, axit pyruvic được vận chuyển vào trong ti thể bị oxi hóa tạo ra 2 NADH và acetyl KoA, acetyl KoA đi vào chu trình Kreb tạo ra 2 ATP, 6 NADH và 2 FADH2.
1 NADH tạo ra 3 ATP, 1 FADH2 tạo ra 2 ATP nên tổng cộng có 38 ATP được tạo ra, nhưng do 2 NADH từ quá trình đường phân vận chuyển qua màng ti thể nhờ protein vận chuyển nên bị hao phí năng lượng, vì vậy chỉ còn 36 ATP mà thôi.
Mình chỉ biết có vậy thôi, nhờ người khác giải thích thêm.

Tuấn Anh nói rõ hơn đi,quá trình vận chuyển H+ qua màng cũng tiêu tốn ATP à? Hồi lớp 10, mấy bạn lớp mình cũng nói thế đấy. nhưng hình như không phải. Theo mình biết, chỉ có quá trình vận chuyển NADH từ tế bào chất vào ty thể mới cần ATP. Có lẽ đây là lý do vì sao ở nhân chuẩn chỉ tạo 36 ATP. Mình nghĩ thế và cho tới giờ mình tin là nó đúng, nhưng vẫn muốn có ý kiến đóng góp của mọi người!
À, câu này đã mình đã có đọc trong cuốn gì đó mà mình ko nhớ rõ ! ^^. Với lại thầy mình cũng đã có lần hỏi! ^^
Trước khi thắc mắc T hãy nhớ lại quy luật vận chuyển các chất qua màng tế bào! Những chất tích điện như ion H+ thì chắc là ko thể tùy tiện qua lại màng được rồi! ^^

quá trình đường phân xảy ra ở tế bào chất tạo ra 2 ATP , 2 NADH và 2 axit pyruvic, axit pyruvic được vận chuyển vào trong ti thể bị oxi hóa tạo ra 2 NADH và acetyl KoA, acetyl KoA đi vào chu trình Kreb tạo ra 2 ATP, 6 NADH và 2 FADH2.
1 NADH tạo ra 3 ATP, 1 FADH2 tạo ra 2 ATP nên tổng cộng có 38 ATP được tạo ra, nhưng do 2 NADH từ quá trình đường phân vận chuyển qua màng ti thể nhờ protein vận chuyển nên bị hao phí năng lượng, vì vậy chỉ còn 36 ATP mà thôi.
Mình chỉ biết có vậy thôi, nhờ người khác giải thích thêm.
Hiiii! Em nhìn chị quen quen, mình có quen nhau ko nhỉ! ^^
Chị nói hoàn toàn đúng ! Nhưng đó là sơ lược quá trình hô hấp thôi! Chị có thấy có rất nhiều cuốn sách ghi là quá trình hô hấp tạo 36-38 ATP ko? , và lí do thì như trên! ^^

chị chỉ giải thích trường hợp hô hấp hiếu khí tạo ra 36 ATP thôi, có phải bao giờ cũng tạo ra 36 ATP đâu. Chị nhớ không lầm thì trong SHVN có nói đến việc qt hô hấp tạo ra 34, 35,...ATP nữa nhưng mà tìm mãi không thấy.

Em Tuấn Anh gặp ai cũng thấy quen hả em? Chị nghĩ là em và chị chưa gặp nhau bao giờ, chị ở Huế, hơn em 4 tuổi cơ. Có 1 điểm giống là quê ngoại của chị ở Quảng Bình.

nguyên liệu hô hấp ở đây là glucô, còn lipit và protein thì sao, không thấy ai quan tâm cả? Lipit tạo ra năng lượng cao gấp 2 lần glucô nữa, cho nên nó mới là chất dự trữ năng lượng.

http://www.sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?t=1960

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Glycolysis[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]2 net ATP from substrate-level phosphorylation[/FONT]​

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]2 NADH yields 6 ATP (assuming 3 ATP per NADH) by oxidative phosphorylation[/FONT]​

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Transition Reaction[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]2 NADH yields 6 ATP (assuming 3 ATP per NADH) by oxidative phosphorylation[/FONT]​

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Citric Acid Cycle[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]2 ATP from substrate-level phosphorylation[/FONT]​

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]6 NADH yields 18 ATP (assuming 3 ATP per NADH) by oxidative phosphorylation​

2 FADH<SUB>2</SUB> yields 4 ATP (assuming 2 ATP per FADH<SUB>2</SUB>) by oxidative phosphorylation​
[/FONT]

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Total Theoretical Maximum Number of ATP Generated per Glucose in Prokaryotes[/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]38 ATP: 4 from substrate-level phosphorylation; 34 from oxidative phosphorylation.[/FONT]​
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]In eukaryotic cells, the theoretical maximum yield of ATP generated per glucose is 36 to 38, depending on how the 2 NADH generated in the cytoplasm during glycolysis enter the mitochondria and whether the resulting yield is 2 or 3 ATP per NADH[/FONT]

( Nguồn: http://student.ccbcmd.edu/~gkaiser/biotutorials/cellresp/yield.html)

À, mình hiểu ý bạn rồi, có phải là bạn nói là quá trình chuyển NADPH2 thì mới tiêu tốn năng lượng phải ko?
Ý này được giải thích là : do quá trình đường phân tạo ra NADP ở bên ngoài tế bào chất => mất 2 ATP để chuyển NADPH2 vào trong ti thể.
Nếu tính luôn 2 ATP này thì mới đúng!

À, mình hiểu ý bạn rồi, có phải là bạn nói là quá trình chuyển NADPH2 thì mới tiêu tốn năng lượng phải ko?
Ý này được giải thích là : do quá trình đường phân tạo ra NADP ở bên ngoài tế bào chất => mất 2 ATP để chuyển NADPH2 vào trong ti thể.
Nếu tính luôn 2 ATP này thì mới đúng!
Hô hấp mà ấy kiếm đâu ra NADPH vậy?

Trước khi thắc mắc T hãy nhớ lại quy luật vận chuyển các chất qua màng tế bào! Những chất tích điện như ion H+ thì chắc là ko thể tùy tiện qua lại màng được rồi! ^^
Cái này thì bạn phải xem lại hay tớ phải xem lại đây?
Bạn có dám khẳng định lại lần nữa là vận chuyển H+ qua màng ty thể cần năng lượng không? ^^

:D

Bạn có dám khẳng định lại lần nữa là vận chuyển H+ qua màng ty thể cần năng lượng không? ^^
Ôi thế ko phải à, chắc chắn là có rồi! Vậy những protein của dãy truyền e nằm trên màng dùng để làm gì! Chúng phải cần ATP mới vận chuyển được H+ qua 2 bên màng chứ!

Không thật đấy, vận chuyển H+ qua kênh ATPaza không cần năng lượng. Mấy hôm nữa rảnh tớ sẽ nói kĩ hơn, xin lỗi vì hôm nay không nói được.

À, câu này mình nghĩ lại thì thấy giải thích như thế này thì thích hợp hơn:
Hô hấp trải qua 3 quá trình:
_ Đường phân xảy ra ở tế bào chất : tạo ra 2ATP( thực ra là 4) và 2NADH. Giai đoạn tạo ra axetyl CoA tạo ra 2NADH.
_ Chu trình krebs tạo 2ATP , 6 NADH và 2 FADH.
Như vậy đã tạo ra 10NADH và 2 FADH để vào chuỗi truyền e, mà 1 NADH tạo 3ATP, 1 FADH tạo 2 ATP => tạo ra 2 + 2 + ( 10* 3) + ( 2 * 2) = 38 ATP.
Vậy lượng ATP tạo ra theo lý thuyết là 38 ATP.
Nhưng ở sinh vật nhân chuẩn quá trình đường phân xảy ra ở TBC nên cần 2 ATP để vận chuyển 2 NADH vào bên trong ty thể ( do vận chuyển ngược chiều nồng độ ).
=> lượng ATP tạo ra thực tế là 36 ATP.
Ở nhân sơ ko có điều trên => tạo 38 ATP.

- 30 ATP được tạo trong chu trình Kreb và chuỗi chuyền điện tử thì là ấn định = 30 rồi
- 2 ATP tạo trực tiếp từ quá trình đường phân
- Nhưng trong quá trình đường phân có tạo ra 2 NADH ở tế bào chất, muốn tạo được ATP thì H+ phải đc vận chuyển vào trong ti thể >>> có 2 cách vận chuyển tương ứng với 4 ATP và �6 ATP
+ Cách 1: chất nhận H+ bên trong ti thể là FAD nên 2 NADH2 --> 2 FADH2 = 2x2 =4 ATP
+ Cách 2: chất nhận H+ ................... là NAD nên 2NADH2 --> 2 NADH2 = 2x3 =6 ATP
Hiểu sâu hơn thì xem link: http://www.sinhhocvietnam.com/forum/showthread.php?t=1960

Hic. cho tớ đính chính lại câu này tí:
Ko phải là do NADH gì đâu tớ đã hỏi giáo sư Nguyễn Thành Đạt. Ông ấy trả lời như thế này này:
với NADH thì tỉ lệ P/O chỉ ấp ỉ 3( chưa =3)
với FADH thì tỉ lệ P/O chỉ ấp ỉ 2 ) chưa =2)
Nên khi tính ra có thể cho nhiều sai số.
còn nữa là ait pyruic tạo ra ở tế bào chất còn mất ATP để ận chuyển vào trong ty thể( chứ ko phải là NADH đâu).
GS còn nói: còn do 1 lí do nữa nhưng quá tầm trung học PT nên ko tiện nói.
Do đó khi chấm thi. Kể cả olympic QT thì viết là 36 hay 38 ATP thì vẫn có điểm tối đa.

^^

Tớ nghĩ vận huyển H+ vẫn Cần năng lượng Chứ . Chẳng qua trong hô hấp tổng hợp ATP ko Cần vì theo gradien nồng độ mà thôi.

Facebook