What's new

Học để làm gì?

MrH

Member
A thường hỏi e học để làm gì ,hoc giỏi để làm gì? sống trên đời nay can phải bit mưu mẹo bon chen , đạp đổ người khác....phải chăng thê gi7o nay đao lôn hêt rui, người co thưc lưc thì ko lam đuoc gì,con những ke như a nói thì tiến tới.........
cả a và e ,đều mún trở thành những nhà khoa học tuơng lại ...nhưng 1 nhà khoa hoc ma sống như dậy thì chẳng co y nghĩa gì hêt....mọi ket qua nghiên cưu se kồon khách quan nữa...dẫu bit rằng sống la phải bon chen ...nhưng em tthây dây sao mà khó quá...có lẽ vì em chưa tưng trải như a,nên e ko hỉu chăng?
a nói vơi e : trong buồi phat biểu lễ trao hoc bông cho hs nghèo 1 đai biểu đã phát biểu: "tại sao chúng ta lun tự hào mình nhà nnghèo hoc giỏi mà sao ko tư hỏi tai sao mình hoc giỏi nhưng vẫn nghèo"........ điều đó cũng làm em suy nghĩ rât nhìu ...nó lam em lung lay ghê...em cung chăng bit taíao minh lai hoc nhìu như dây để lam gì ...nhìn wa đám bạn kinhtế tui nó cư vui chơi tôi ngày, đâu xa ngya cả trong lơp cũng nhìu đứa như vậy....nhưng nhìn xuống thì cũng phải nhìn lên....nhìu bạn bên y d8uoc học tôi mặtt tôii mày .chẳng lẽ hoc dây chăng ích gì ???A ơi công viêc cua chung ta thành qua la san phâm ma minh lam đuoc ..Nêu chi bit mưu meo thì san pham lam ra chac . mỗi người sỉnha có 1 hoàn cảnh . người ta hiêu hoc lẽ ra minh phai hoan nghêng chư ...chẵng lẽ nhưng đưa trẻ nhà nghèo ây suôt đòi cư mãi nghèo sao????.....câu nó cua ông đai biêu ây tư nhiên thấy nó khập khiễng sao ấy ...có mây ai lam giàu khi ờ cai tuoi chưa đầy 16????
a nói em phai bit ăn chơi...nhưng xin thưa ,e sông hưởng thụ lăm đo nha a...đưng có tưởng mình a la bit hương thụ:wink:nhé...so vơi nhiêu ban bên y em còn rãnh rỗi chán...em con co thoi gian để chat chit, cuoituan vui choi voi bạn bè ( ko phai tuan nao cũng đi chơi) tâp nhay hiện đai nữa ...
a hoi em hoc đê lam gì nhưng em hoi a ko học thì minh lam đuoc gì ? có thê co nhiu nguoi chang co bằng câp gì ma hoc vận lam chủ hành chuc ky sư cử nhân ??? Nhưng đó chi la sô it,có le ho may mắn , ho co ki năng(cai nay thi em chap nhan mInh thiet xot) va co thể ho cung làm giống như a nói....
Nhưng a ơi em thich đi = đôi chân của mình hơn va em hoc chỉ vì em đam mê khoa hoc ...vi em mun đat đuoc uơc mơ cua mình.= thưc lưc...thê thui

p/s :Em thây đi hocc ũng kiem đuoc tiền ma trưoc mat la tiền hoc bỗng mỗi tháng nè :mrgreen: hoa nở cuối cùng chinh la hoa đep nhât a àh..va e tin mình se thành công
gưỉ tơi a trai, nguơi lam em tốn thơi gian suy nghĩ tùm lum

trungds

Bạn viết bằng thứ ngôn ngữ @ quá, nên làm giảm giá trị của một vấn đề nghiêm túc.

MrH

Member
bạn nói đúng đó ...mình cũng thây vậy nưa hihi
các ban co ai đoc cuốn sách Ping ( vuot khỏi ao tù va hanh trình ra biển lớn) chưa trong đo co nhìu ccau rât hay : "tai sao chúng ta lai săn sàng tin tưởng vao nhưng thứ bên ngoài hơn la những thứ bên trong chúng ta "

Lucky_boy

Member
Ừ, đọc bài này của Hưng mình cũng thấy đông cảm thật, mình phải tự quyết mới là đúng đắn nhất.

quangson

Member
Chuyện của Pin á
Cuốn sách được sử dụng trong trận chung kết "Rung chuông vàng" năm thứ 2.

thuytinh_na

mình cũng đã từng nghĩ rất nhiều như bạn vậy, nhiều khi mình nghĩ rằng mình sẽ bỏ học và đi kiếm việc gì đó cho qua ngày, nhưng thực sự điều đó hoàn toàn sai lầm. không có sự cố gắng nào là vô nghĩa, có thể bạn không đạt được việc mình mong muốn một cách hoàn hảo nhưng hãy tìm kiếm đi, chắc chắn là bạ được, có thể là kiến thức, là kinh nghiệm. mình vừa mới thi một môn học xong, thực sự mình đang rất buồn, không phải là không nắm được thao tác mà tại quá run nên mọi việc đều hỏng hết, lần này mình sẽ rớt nhưng khi thi lại thì bạn sẽ làm chắc chắn hơn, điểm cao hơn. cố gắng lên, có cố gắng sẽ có thành công, đừng để mình bị tuột dốc. cố lên!!!!!!!!!!!!

học để làm gì à?với mình,đơn giản là đam mê,là tâm huyết,và để đổi đời.Tại sao mình ko chọn kinh tế,đơn giản hơn,mình ko thix,và mình cảm thấy ko hợp,và tính cách mình ko bon chen với cuộc sống,mình thix cái cảm giác vui sướng,hạnh phúc khi tìm ra 1 cái gì đó made in Vietnam:hum:

00792

Moderator
Cái gì phù hợp vs mình thì đi. Mỗi ng có 1 chìa khóa, 1 cánh cửa, 1 con đg tương lai khác nhau. K fai cứ vào Đh là đc. Cứ học hết mình, lựa chọn và tự tin bước đi. Cố gắng. Theo m k phải cứ chọn ngành hot là đc.

Facebook