What's new

hỏi đáp toán lai

soldler

Anh chị nào giải thích giúp em là trong các bài toán lai,làm sao biết dc 2 cặp gen nằm trên 2 cặp nst tương đồng hay là nằm trên 1 nst. Rồi từ đó định hướng giải như thế nào a.Có thể cho em 1 vd dc không?

BSBNHH

Member
Bạn xét theo dữ kiện bài toán để tìm tỉ lệ kiểu gen ở f1,f2, nếu tỉ lệ kiểu gen đúng với quy luật phân li độc lập của Menden thì 2 cặp gen nằm trên 2 cặp NST tương đồng,còn nếu bạn xét tỉ lệ kiểu gen ở f1,f2 mà nó tuân theo quy luật Liên kết gen hoặc Hoán vị gen thì 2 cặp gen này nằm trên 1 cặp NST tương đồng.Ngoài ra còn có 1 số trường Hợp xảy ra trong tương tác gen và các trường hợp lai hiếm.Cách giải khá dài và tùy theo từng dạng toán lai nên mình khá khó trình bày.Bạn có thể tham khảo cách giải ở file word của mình,chịu khó down về nha.Link đây:http://www.mediafire.com/#aftna2qel0ru6
Trong này mình có để một số file là phương pháp giải toán lai,di truyền,bạn có thể tham khảo thêm.Chúc bạn học tốt

BSBNHH

Member
a mình quên mất,mấy cái file bạn cần khi down nó đòi pass thì nhập vào BSBNHH nha,xog là down bình thường.Có gì cấn cứ pm mình

BSBNHH

Member
đã fix lại,các bạn có thể down đc rồi,tại up lên down nhiều quá nên link die,mình sẽ up lên từ từ các tài liệu sinh học,các bạn có thể tham khảo thêm nha

soldler

bạn ơi giải dùm mình bài này đi : người ta đem lai hoa đỏ tc với hoa trắng tc thu dc 100% hoa đỏ.đem lai phân tích hoa đỏ f1 thu dc 62 cây hoa trắng,20 cây hoa đỏ.giải thích rõ dùm mình nhen

BSBNHH

Member
bạn ơi giải dùm mình bài này đi : người ta đem lai hoa đỏ tc với hoa trắng tc thu dc 100% hoa đỏ.đem lai phân tích hoa đỏ f1 thu dc 62 cây hoa trắng,20 cây hoa đỏ.giải thích rõ dùm mình nhen
bài này cũng bình thường thôi bạn ạ.Theo dữ kiện của bài toán ta có thể biết được tính trạng màu hoa do 2 alen tương tác với nhau tạo thành(tương tác gen).Cụ thể tính trạng hoa đỏ do sự có mặt của 2 alen trội tạo thành,tính trạng hoa trắng chỉ có mặt 1 trong 2 alen trội,hoặc không.Do đó kiểu gen của bố mẹ là :AABB & aabb. F1: 1AaBb:1Aabb:1aaBb:1aabb.
Trong bài toán này cái chính là bạn phát hiện ra số kiểu tổ hợp phân tính khi lai phân tích F1 có tỉ lệ: 3:1,1:1:1:1,1:2:1.Vì đây là dấu hiệu của tương tác gen.Sau đó thì xét ngược trở lại ta giải bình thường thui. :dance:

Facebook