What's new

hỏi làm rượu bằng cơm

MrHanU

Member
co chu,ban chat deu la tinh bot,va chat tao ra ruou la Glucozo.....nhung lam ruou bang gao nep thi se co ruou nep.bang gao te thi se co ruou te,lam bang Ngo thi se co ruou Ngo,....

Lucky_boy

Member
RUOU te? Hoi 1998 nha toi cung nau ruou nhung chua nghe thay Ruou te bao gio!Ruou te co it amilopectin hon nen ko deo bang va kho len man bang vi cung hon?

Lớp mình từng mua cơm hộp ủ men làm cơm rượu. (để giải quyết thắc mắc gạo tẻ có làm rượu dc ko) Kết quả là có mùi rượu thật nhưng ko ai dám đụng vào. :mrgreen: Mình cũng ko biết lý do sao nữa. Chỉ thấy mùi nó kì, ko thơm như cơm rượu thường. Tốt nhất vẫn nên dùng gạo nếp bạn ạ.

mabu9669

Member
giống tụi tui làm nước tương quá. cho lên men Aspergilus xong thơm ơi là thơm, ko đứa nào dám thử, sợ chết:botay:

làm như nấu rượu cuốc lủi ấy: gạo tẻ Quốc lủi ấy: gạo nấu thành cơm, để nguội, trộn men thuốc bắc, đậy bẳng giấy báo (hoặc vải bông, bao tải), ủ vài ngày là thành cái rượu như người ta bán ....

bio

Member
Phải hiểu khái niệm rượu tẻ là thế nào đây, là rượu nấu từ gạo nhưng không phải từ gạo nếp ?:hum:
Ở quê mình toàn nấu rượu bằng gạo tẻ,buồn cười khi nghe các bạn bảo thử xem cơm có nấu rượu được không?
đúng là chỉ biết 1..2...3 zô..mà hok biết....:mrgreen:

Lucky_boy

Member
Lớp mình từng mua cơm hộp ủ men làm cơm rượu. (để giải quyết thắc mắc gạo tẻ có làm rượu dc ko) Kết quả là có mùi rượu thật nhưng ko ai dám đụng vào. :mrgreen: Mình cũng ko biết lý do sao nữa. Chỉ thấy mùi nó kì, ko thơm như cơm rượu thường. Tốt nhất vẫn nên dùng gạo nếp bạn ạ.
Cho thêm ít giấm vào rồi để nơi thoáng khí cho đỡ phí!
Ui mình cũng thành Boy-cận -thị -9x giống cậu mất rồi!Nhình avatar của cậu giống y hệt một thằng lớp tớ(cái thằng cho tớ cách làm bài toán HN)3 và oxit Fe)

kid

Member
Phải hiểu khái niệm rượu tẻ là thế nào đây, là rượu nấu từ gạo nhưng không phải từ gạo nếp ?:hum:
Ở quê mình toàn nấu rượu bằng gạo tẻ,buồn cười khi nghe các bạn bảo thử xem cơm có nấu rượu được không?
đúng là chỉ biết 1..2...3 zô..mà hok biết....:mrgreen:
ông này vớ vẩn sao huk lam bằng cơm được bản chất đều là tinh bột mà

Truoc het xin loi may bac ADMIN, ngoi ngoai quan khong co vietkey
Ban mo sach Hoa hoc nang cao lop 12, xem bai tinh bot se hieu ro ve thanh phan cua gao te va gao nep khac nhau o cho nao. Nho doc ca phan em co biet se cang ro hon. Tai toi khong nho lam, nen chi giup ban Sach thoi!

Facebook