What's new

Hỏi về đầu ra của ngành CNSH

thaibeouu

Member
Các anh chị đi trước, nhất là những người trong ngành cho em hỏi, đầu ra của ngành CNSH là như thế nào ạ? Tức là cơ hội việc làm, lương bổng (cái này quan trọng), vân vân... ạ. Em xin cảm ơn :ah:

phongvu

Member
thất nghiệp thôi em ạ, hoặc đi làm trái ngành.Số khác có thể đi kiếm việc làm ở những công ty sản xuất các loại bánh kẹo, bia rượu.....làm quản lý ở một dây chuyền sản xuất nào đó, hoặc nữa là có thể làm ở các bệnh viện mà có phòng chẩn đoán sử dụng các kỹ thuật sinh học phân tử.Lương thì cũng không cao đâu max là 5tr.Còn lại thì dưới 5 nhé.Em cứ học xong đại học thì không phải về quê làm nông đâu, chí ít em có kiến thức của 4 năm đại học thêm nữa là vốn kiến thức xã hội có thể làm cv khác:D

thaibeouu

Member
ô kê anh, em chính thức dứt tình với môn Sinh từ đây, chuyển sang CNTT thôi ạ. Em cảm ơn hic hic vậy là bn kiến thức Sinh giữ làm kỷ niệm hết rồi :(

thất nghiệp thôi em ạ, hoặc đi làm trái ngành.Số khác có thể đi kiếm việc làm ở những công ty sản xuất các loại bánh kẹo, bia rượu.....làm quản lý ở một dây chuyền sản xuất nào đó, hoặc nữa là có thể làm ở các bệnh viện mà có phòng chẩn đoán sử dụng các kỹ thuật sinh học phân tử.Lương thì cũng không cao đâu max là 5tr.Còn lại thì dưới 5 nhé.Em cứ học xong đại học thì không phải về quê làm nông đâu, chí ít em có kiến thức của 4 năm đại học thêm nữa là vốn kiến thức xã hội có thể làm cv khác:D
Bạn này chắc chưa đi làm mà chỉ nghe kể lại thôi đúng không?

phongvu

Member
Bạn này chắc chưa đi làm mà chỉ nghe kể lại thôi đúng không?[/QUOTE]
anh Thành sao hỏi thế? anh làm trong lab ở việt nam lương họ trả anh với chi phí cho cuộc sống có dư giả không?Học ngành này xong, nếu như học tốt tiếng anh có thể apply đi nước ngoài học lên cao hơn cũng đồng nghĩa bạn sẽ có cơ hội làm việc với các lab quy mô và có cơ hội nhận lương kha khá(còn tùy so với chi phí cuộc sống nước sở tại nhé).Bạn có yêu nghề thì sau này có thể làm nhiều việc với lượng kiến thức phong phú bạn tích lũy được nếu bạn học lên PhD.Lẽ dĩ nhiên khi đó lương của bạn cũng khác và bạn cũng có một chỗ đứng nào đó trong một khu vực nào đó(ví dụ nếu ở trường đại học).Còn không thể học lên PhD mà chỉ là cử nhân làm ở một lab nào đó hết quãng thời gian còn lại thì cũng chỉ là kỹ thuật viên thôi.Nếu đề cập đến mức lương cứng của nhóm này thì sẽ là một vấn đề đáng quan ngại ý.

anh Thành sao hỏi thế? anh làm trong lab ở việt nam lương họ trả anh với chi phí cho cuộc sống có dư giả không?Học ngành này xong, nếu như học tốt tiếng anh có thể apply đi nước ngoài học lên cao hơn cũng đồng nghĩa bạn sẽ có cơ hội làm việc với các lab quy mô và có cơ hội nhận lương kha khá(còn tùy so với chi phí cuộc sống nước sở tại nhé).Bạn có yêu nghề thì sau này có thể làm nhiều việc với lượng kiến thức phong phú bạn tích lũy được nếu bạn học lên PhD.Lẽ dĩ nhiên khi đó lương của bạn cũng khác và bạn cũng có một chỗ đứng nào đó trong một khu vực nào đó(ví dụ nếu ở trường đại học).Còn không thể học lên PhD mà chỉ là cử nhân làm ở một lab nào đó hết quãng thời gian còn lại thì cũng chỉ là kỹ thuật viên thôi.Nếu đề cập đến mức lương cứng của nhóm này thì sẽ là một vấn đề đáng quan ngại ý.
Bạn mình làm việc đúng chuyên ngành ở ngay trong nước mà thu nhập ở mức 10M/tháng (thời giá năm ngoái). Có người bạn làm trong TP. Hồ Chí Minh còn được nhận lương 30M (làm thuê ăn lương nhé).

Đấy là nói về chuyện đúng chuyên ngành. Còn những người nhảy ra ngoài làm Cty chuyên máy móc/sinh phẩm (cố nhiên họ chỉ cần giữ lại những kiến thức cơ bản nhất về Sinh học) thì :mrgreen: Đầy giám đốc các loại Công ty, Trung tâm xuất thân từ khoa Sinh ĐHKHTN HN đấy ạ (Ngay trên Diễn đàn này cũng có)

Đấy mới chỉ là những cái mình biết (và cũng chỉ dám múa rìu đến đó), Diễn đàn này còn rất nhiều người đang có mức thu nhập khá cao mà mình đang ở dưới đáy giếng nên cũng không biết hết.

Cố nhiên, không phải ai ra trường cũng kiếm được mức lương như thế. Vấn đề là các bạn có mở mắt nhìn ra ngoài hay không, hay cứ chạy theo những đường mòn "học Sinh học ra thì phải làm ABC XYZ". Hướng đi rất nhiều, vấn đề là thấy hay không thấy, dám hay không dám mà thôi.

Nếu bạn thaibeouu thực sự đam mê và muốn dấn thân thì hẵng theo ngành này, vì nó đòi hỏi những người dám chấp nhận. Còn nếu ngay từ đầu bạn đã đặt chuyện tài chính lên trên hết thì lựa chọn còn lại của bạn sẽ an toàn hơn nhiều.

Nếu bạn thaibeouu thực sự đam mê và muốn dấn thân thì hẵng theo ngành này, vì nó đòi hỏi những người dám chấp nhận. Còn nếu ngay từ đầu bạn đã đặt chuyện tài chính lên trên hết thì lựa chọn còn lại của bạn sẽ an toàn hơn nhiều.
mình cũng nghĩ vậy.

phongvu

Member
anh Thành ak, dĩ nhiên chuyện anh nói ở trên không phải là không có, tuy nhiên điều đó đâu có nhiều chứ, phần đa lại khác.Mạ muội xin được phép đề cập đến vấn đề lương bổng thế này: chuyện học sinh viên mới vào học đại học ai chẳng lo nghĩ tới vấn đề này chứ, có thể là do tham vọng hoặc cũng do từ hoàn cảnh cuộc sống khó khăn nên mới đề cập tới nó.Dĩ nhiên cũng có những vị khác đặt mối quan tâm là sự cống hiến cho khoa học lại ở một vị trí khác rồi.Thông tin về phần ngoài mức lương ngất ngưởng như trên cũng không phải là ít đâu, khá nhiều kia.Có một điều thì hoàn toàn đồng ý với anh là hướng đi thì nhiều và có thực sự đam mê hay không thôi.Những con số ở trên anh đưa ra có thể cho biết từ nguồn nào không để còn hướng cho sv ở các trường sau tốt nghiệp cầm tấm bằng chạy đến!

Mấy anh chị ơi cho em hỏi (em hỏi có tham vọng chút ).ngành CNSH ,mà muốn đi du học thì mình nên học theo chuyên ngành nào để dễ xin học bổng để đi du học ^^ .Em cảm ơn nhiều!

Mấy anh chị ơi cho em hỏi (em hỏi có tham vọng chút ).ngành CNSH ,mà muốn đi du học thì mình nên học theo chuyên ngành nào để dễ xin học bổng để đi du học ^^ .Em cảm ơn nhiều!
bất cứ chuyên ngành nào, miễn là kết quả học tập của bạn thật tốt, tiếng Anh (Pháp, Hàn hoặc Nhật), biết cách đánh bóng cái CV và có MAY MẮN.

Thôi chết tôi rồi, mình lại đi đâm đầu vào ngành CNSH. A, ghét nghề nào ít tiền lắm. Thà đi học y còn hơn, thôi nghe mấy anh chị nói vậy, em chuyển nghề lun...

orion8x

Member
Thôi chết tôi rồi, mình lại đi đâm đầu vào ngành CNSH. A, ghét nghề nào ít tiền lắm. Thà đi học y còn hơn, thôi nghe mấy anh chị nói vậy, em chuyển nghề lun...
:mrgreen: Đang chạy chiếc đạp cuộc mà phán "thà chạy BMW còn hơn":mrgreen:
Châm chọc thế thôi (nhưng ý thì đúng thế đấy), chứ học Y kiếm tiền thì kiếm tiền của ai!? Của ng bệnh à!? Nói thẳng chứ thất đức bỏ m... (Xin lỗi các bạn)
Lương cao hay ít thì nghành Y-Sinh-Dược cũng chả bao giờ là nghành để kiếm tiền. Bình quân lương thì thấp, có kiếm đc lương hậu như giám đốc thì phải hy sinh thời gian lẫn gia đình (thường là cả hai), nên có kiếm ra cũng chả hưởng thụ đc.
Mà nói gì thì nói, có chết e cũng ráng theo nghành Y Sinh. Giờ ráng kím cái master mong tương lai gần sẽ đc vào mảng nghiên cứu... Còn các bợn trẻ chuận bị chọn nghành, nếu các bạn mún chạy xe xịn, gái xinh, tìn rủng rỉnh thì khuyên thật thật thật lòng là tránh xa cái nghề này ra :mrgreen:

Đâu có đâu bạn, nghề y tuy tiền lương nhà nước bèo bọt nhưng cơ hội việc làm là dễ hơn, mà như người ta làm ngoài thì hơi bị...được. Em cũng định đi học CNSH nhưng tình hình này là chuyển sang học y lun. Sợ ế lắm, đã xấu, học y lại già, ma nó lấy mất. Đúng là khổ đủ đường....Tiền ơi là tiền...tao ghét mày nhưng tao lại rất cần có mày....AAAA...

Năm nay em đậu ngành CNSH, nghe mấy anh chị bàn luận em thấy hơi buồn về ngành học mà em sẽ theo đuổi sắp tới.Nhưng em nghĩ không ai bik trước được chuyện gì nên biết đâu tương lai ngành CNSH sẽ là ngành hot,cực hot luôn ( em đang hy vọng điều này keke ).Mà em nghĩ nếu cố gắng và say mê chắc sẽ tìm đc việc làm tốt ^^

MyLe_17

Member
Em đỗ Hóa thực phẩm của Bach Khoa và CNSH của KHTN, và thật sự rất khó cho em để lựa chọn, Dù cho đến bh em vẫn nặng về KHTN hơn nhưng với những gì em biết thì học BK thực tế hơn, cầm tấm bằng trên tay dễ xin việc hơn, nhờ uy tín của trường trong việc đào tạo các ngành kỹ thuật, và nói thật là nghĩ đến vấn đề việc làm sau này, không có thông tin, không biết đâu là cơ hội em rất hoang mang. Dù không ai đảm bảo là học BK thì sẽ yên tâm hơn về sau, chắc chắn có việc làm ổn định và nuôi được bản thân tốt hơn cả, nhưng đó là điều được mặc định với nhiều người. Bây giờ bảo em chọn học trường nào cũng đều là nhắm mắt đưa chân cả :)) Hoặc là do em kém năng động và không biết cách tìm hiểu :)

Facebook