What's new

hỏi về tài liệu sinh học

Mr Zek

Member
Ui chết! Xin lỗi mọi ng, mình đánh máy nhầm nha. Cả bộ sách chỉ có 6 quyển thui, ko phải 7 quyển đâu. Bây h mới nhận ra. Thành thật xin lỗi. Bộ sách gồm những quyển sau:
Quyển 1: Sinh hoc TB
Quyển 2: Vi sinh vật
Quyển 3: Sinh lý học Thực vật
Quyển 4: Sinh lý học Động vật
Quyển 5: Sinh thái học
Quyển 6: Di truyền và tiến hoá

paholi

Từ trước tới giờ mình lười học Sinh và Lý lắm, chỉ tập trung Toán và Hóa thui. Bây giờ mình muốn luyện cơ thêm Sinh để thi khối B. Nhờ mọi người chỉ giùm mình nên mua sách gì với. :please:
À, bạn nào cùng hoàn cảnh thì cùng trao đổi nha!:up:

Mr Zek

Member
Thầy Lập chỉ là chủ biên thôi em, đâu phải là người dịch nguyên cuốn đâu em, vẫn còn các thầy khác cơ mà. Em nói vậy làm người khác hiểu lầm đó. :)
Anh ui, đó là điều tất nhiên, vì thầy lập của em chỉ dịch phần di truyền thui mà, còn nhiều thầy khác của trường nữa nhưng ngại viết nhiều nên em.... Lần sau em sẽ cố viết đầy đủ để mọi ng ko hiểu lầm:)

paholi

Theo mình thì bạn nên mua sách của NXB Giáo Dục ấy, kiến thức có bám sách giáo khoa một chút nhưng chính xác Vd: sách bộ đề thi ra hàng năm. Năm Phú thi có một quyển bộ đề thi của NXBGD với tác giả Đinh Đoàn Long rất hay, bạn hãy tìm quyển đó thử xem. Ngoài ra còn có một số tác giả khác: Vũ Đức Lưu, Lê Đình Trung, Trịnh Nguyên Giao, Trần Đức Lợi, Phan Kỳ Nam,... chúc bạn học tốt :)
Cảm ơn bạn nhiều!
Ngoài NXB Giáo dục thì có nxb nào nữa không bạn, nếu có thể thì bạn có thể chỉ cho mình tên sách, tác giả luôn cái, mình đang rất cần vì chỗ mình ở rất xa nhà sách, cuối tuần này mình đi mua sách rồi!:)

Nha xuat ban giao duc em a. Em dat mua cung dc day. Neu khong hoi cac thay co day em thu xem sao.
Hiện tại em đang học lớp 10a2 Sinh trường THPT Chuyên KHTN nè. Là năm đầu nên phải chuẩn bị tốt tài liệu tham khảo thì mới theo được...:mrgreen:
Bộ sách chị nói hình như là bộ TÀI LIỆU GIÁO KHOA CHUYÊN SINH HỌC TRUNG HỌC PHỔ THÔNG. Gồm 6 quyển: Sinh học tế bào, Vi sinh vật học, Sinh lí học thực vật, Sinh lí học động vật, Di truyền và tiến hóa, Sinh thái học
đúng không ạ???:)

Tốt nhất bạn nên mua chọn bộ tài liệu giáo khoa cho chuyên sinh gồm 7 quyển ý. Đằng nào mà bạn chả phải dùng tới trong 3 năm học cấp III. Mình cũng đã định mua bộ này rùi xong thấy đắt wá nên thôi, mà chưa chắc đã đọc được hết. Hoặc nếu bạn muốn gọn hơn (đỡ phải đọc nh sách) thì đợi năm sau hoặc có thể là trong năm nay nhé. Thầy Lập của trường tớ sẽ dịch xong cuốn Cambell làm tài liệu giáo khoa chuẩn cho hs chuyên sinh.
Em cũng cần cuốn thầy Lập dịch...Muốn mua cuốn đó thì đi đâu hả anh???(y)

LeeHo

Member
Anh có cuốn Sinh học tế bào và vi sinh vật, Sinh lý thực vật thôi. Nhưng giờ anh chon đàn em mượn hết rồi.

hơi lạc đề một tí nhưng cho hỏi có ai biết tài kiệu chuyên toán ở đâu không hu hu hu hu :cry: thi rớt chuyên nên chừ ngồi đây mò kim đáy bể.
hu hu hu :cry::cry::cry::cry:hu hu hu
nhân tiện cho hỏi vì sao người già thường hay giảm trí nhớ. Mình biết là có liên quan đến quá trinh nguyên phân nhưng không biết do tb thần kinh chỉ nguyên phân một lần hay là do nó không vượt qua điểm R?
:cuta:DÙ THẤT BẠI HAY THÀNH CÔNG CŨNG PHẢI KHÔNG NGỪNG NỖ LỰC:cuchuoi::cuchuoi::cuchuoi::cuchuoi::cuchuoi::cuchuoi::cuchuoi:

Từ trước tới giờ mình lười học Sinh và Lý lắm, chỉ tập trung Toán và Hóa thui. Bây giờ mình muốn luyện cơ thêm Sinh để thi khối B. Nhờ mọi người chỉ giùm mình nên mua sách gì với. :please:
À, bạn nào cùng hoàn cảnh thì cùng trao đổi nha!:up:
Mình cũng cùng hoàn cảnh với bạn đó. Nhưng năm nay mình mới học lớp 10 thôi. Năm lớp 9 mình chỉ tập trung học bồi dưỡng toán thôi, cũng được chút thành tích:oops:. Bắt đầu năm lớp 10 mình cũng bắt đầu học toán với sinh để thi khối B chứ chắc đến 12 mới lo thì muộn quá. Nhưng mình cũng phải chăm chút lý chứ sợ thi mỗi y dược rủi rớt thì sao? Mình cũng thích sinh lắm nhưng toán thì yêu hơn, mình ấp ủ ý định thi quốc gia toán nếu đươc giải ba trở lên thì khỏi thi đại học luôn:bimat::hihi:

Jason Mraz

Member
Mình cũng cùng hoàn cảnh với bạn đó. Nhưng năm nay mình mới học lớp 10 thôi. Năm lớp 9 mình chỉ tập trung học bồi dưỡng toán thôi, cũng được chút thành tích:oops:. Bắt đầu năm lớp 10 mình cũng bắt đầu học toán với sinh để thi khối B chứ chắc đến 12 mới lo thì muộn quá. Nhưng mình cũng phải chăm chút lý chứ sợ thi mỗi y dược rủi rớt thì sao? Mình cũng thích sinh lắm nhưng toán thì yêu hơn, mình ấp ủ ý định thi quốc gia toán nếu đươc giải ba trở lên thì khỏi thi đại học luôn:bimat::hihi:
Em cứ lo thi QG đi, Sinh thi mỗi 12 thui nên lúc đó lo vẫn kịp. Còn hoá thì cứ từ từ học đến lúc thi là ngon ngay.

Mình thỳ khuyên bạn nên đọc Campell nếu dc thỳ ôm lun Philip....hai sách này đều là sách nâng cao hết.....Còn riêng mình thỳ thấy cuốn Sinh học tế bào của Nguyễn Như Hiên....MÌnh đang đọc cuốn này nhưng mak đọc cuốn tái bản lần 1 nên thấy có nhiều chỗ sai lắm...nên hok nên đọc thỳ hơn >>>>mak nếu đọc thỳ nhớ lọc kỹ thông tin so sánh vs Wikipedia hoặc những cuốn sách khác kẻo bị sai kiến thức......Đọc Campell vẫn lá sướng nhất.......Còn cuốn Sinh học tế bào of N~ như Hiền tái bản lần 1 mình thấy nhìu chỗ vô lý như: ARN của Ti thể mak lại 60S...........Peroxixom lại dc xuất hiện từ Hệ thồng nội màng mới đau chớ......rồi còn Riboxom của Ti thể dc hình thành từ LNC hạt>>>bó tay:):):):):)

Em cứ lo thi QG đi, Sinh thi mỗi 12 thui nên lúc đó lo vẫn kịp. Còn hoá thì cứ từ từ học đến lúc thi là ngon ngay.
Nhưng em lại thích học ngay bây giờ cơ. Em nghĩ nếu học từ lớp 10 thì vững hơn với lại chuẩn bị tiền đề học đại học rồi làm việc sau này luôn. Có lo xa quá không biết?:sad:Nếu như học lâu thì mê, mê thì lại học tiếp, học tiếp thì mê tiếp, mê tiếp thì trở thành giáo sư luôn chứ biết đâu chừng:cheers:Nhưng em cũng lại phải học toán, vì toán đã mê sẵn rồi, với lại nếu mà bỏ một khoảng thời gian là cái đầu lì ngay, không nghĩ được chi hết:evil:À mà em còn dịch tài liệu tiếng anh toán hóa sinh nữa đó, nhưng mà vẫn còn non lắm. Lo đủ thứ chuyện mà không biết có được chuyện nào không:sexy: Nhưng thôi, miễn vui là được rồi:hoanho::hoanho::hoanho:

Jason Mraz

Member
Mình thỳ khuyên bạn nên đọc Campell nếu dc thỳ ôm lun Philip....hai sách này đều là sách nâng cao hết.....Còn riêng mình thỳ thấy cuốn Sinh học tế bào của Nguyễn Như Hiên....MÌnh đang đọc cuốn này nhưng mak đọc cuốn tái bản lần 1 nên thấy có nhiều chỗ sai lắm...nên hok nên đọc thỳ hơn >>>>mak nếu đọc thỳ nhớ lọc kỹ thông tin so sánh vs Wikipedia hoặc những cuốn sách khác kẻo bị sai kiến thức......Đọc Campell vẫn lá sướng nhất.......Còn cuốn Sinh học tế bào of N~ như Hiền tái bản lần 1 mình thấy nhìu chỗ vô lý như: ARN của Ti thể mak lại 60S...........Peroxixom lại dc xuất hiện từ Hệ thồng nội màng mới đau chớ......rồi còn Riboxom của Ti thể dc hình thành từ LNC hạt>>>bó tay:):):):):)
ko nên đọc mấy quyển đó để ôn thi ĐH bạn ak. Của nguyễn như hiền là giáo trình ĐH @@ Đọc làm gì cho tốn thời gian. Nếu bạn cần thi ĐH thì chỉ học sách Sinh 12 thì đủ kiến thức thi ĐH. Tiết kiệm nhiều thời gian. Sách Philip thì hay nhưng nhiều kiến thức ko cần cho bạn ôn thi ( vào Y thì càng ko cần đọc ) Sách này viết gần như sách giáo khoa phổ thông,còn ít hơn ấy chứ, nhưng nhiều cái ko cần thiết lắm.
Khuyên bạn nên mua sách cơ bản 12 về đọc, sau đó đọc sách nâng cao, mua thêm sách trắc nghiệm để làm thêm. Mỗi tuần học 1 buổi thì 1 năm là xong. Cứ từ từ thì ok ngay.

ko nên đọc mấy quyển đó để ôn thi ĐH bạn ak. Của nguyễn như hiền là giáo trình ĐH @@ Đọc làm gì cho tốn thời gian. Nếu bạn cần thi ĐH thì chỉ học sách Sinh 12 thì đủ kiến thức thi ĐH. Tiết kiệm nhiều thời gian. Sách Philip thì hay nhưng nhiều kiến thức ko cần cho bạn ôn thi ( vào Y thì càng ko cần đọc ) Sách này viết gần như sách giáo khoa phổ thông,còn ít hơn ấy chứ, nhưng nhiều cái ko cần thiết lắm.
Khuyên bạn nên mua sách cơ bản 12 về đọc, sau đó đọc sách nâng cao, mua thêm sách trắc nghiệm để làm thêm. Mỗi tuần học 1 buổi thì 1 năm là xong. Cứ từ từ thì ok ngay.
Em thì nghĩ học để mở rộng kiến thức chứ đâu chỉ mỗi để thi, nên em khuyên các bạn cứ đọc cứ học nhất là đọc đến khi nào không muốn đọc tiếp mà chỉ muốn tự mình giải thích tự mình khám phá chứ không tiếp thu một cách thụ động là được rồi:chuan:
câu văn hơi bị dài:divien:

Jason Mraz

Member
Đó là kinh nghiệm của mình. Bạn bè mình đều thế. Có đứa, chỉ đi học thêm vớ vẩn, rùi thi xong khối A bắt đầu lấy sách sinh ra đọc. Chỉ trong vòng vài ngày, đến lúc thi khối B, nó đc 9 điểm @@ Mình thề ko nói dối. Ngay cả mình đây cũng chỉ học có Sinh 12 ( tại đến giữa 11 mới quyết định thi khối B ). Vì bạn thích thi Y chứ ko phải thích vào khoa Sinh nên mình mới bày cách này, cách nhẹ nhàng nhất để còn thời gian đi ôn Toán và Hoá. Chứ thực sự mình cũng thích kiểu biết hết. Nhưng nếu bạn tham ôm hết thì có thể sẽ bị loãng kiến thức vì chủ topic bảo là bạn ko đi học thêm, nên thực sự học Sinh của cả 3 năm học thì bạn chẳng bít cái nào trọng tâm mà học. Cái đó mới dễ trượt.

Đó là kinh nghiệm của mình. Bạn bè mình đều thế. Có đứa, chỉ đi học thêm vớ vẩn, rùi thi xong khối A bắt đầu lấy sách sinh ra đọc. Chỉ trong vòng vài ngày, đến lúc thi khối B, nó đc 9 điểm @@ Mình thề ko nói dối. Ngay cả mình đây cũng chỉ học có Sinh 12 ( tại đến giữa 11 mới quyết định thi khối B ). Vì bạn thích thi Y chứ ko phải thích vào khoa Sinh nên mình mới bày cách này, cách nhẹ nhàng nhất để còn thời gian đi ôn Toán và Hoá. Chứ thực sự mình cũng thích kiểu biết hết. Nhưng nếu bạn tham ôm hết thì có thể sẽ bị loãng kiến thức vì chủ topic bảo là bạn ko đi học thêm, nên thực sự học Sinh của cả 3 năm học thì bạn chẳng bít cái nào trọng tâm mà học. Cái đó mới dễ trượt.[/QUOTE
Đùa với anh thế thôi chứ thực ra em cũng biết chuyện thi cứ quan trọng thế nào, hì hì hì:)Thú thực là năm lớp 9 khi thi chuyên toán chỉ vì em ngồi ôn anh tràn lan chẳng nhớ là mình thi toán nên cuối cùng anh được 10 còn toán thiếu nửa điểm đó. Cảm ơn anh vì đã nhắc lại bài học cũ nghe:nhannho::nhannho::nhannho::nhannho::nhannho:hơi buồn chút xíu:hum:

Facebook