What's new

Hỏi về vận chuyển chủ động

Ho Huu Tho

Member
Các bác giúp em trình bày một thí nghiệm chứng minh màng tế bào có sự vận chuyển chủ động với :please: :please: :please: . Thí nghiệm càng đơn giản càng tốt nha các bác!
Bạn đã có dự định gì chưa, và từ trước đến giờ bạn đã thấy ai làm những thí nghiệm này chưa?

Bạn đã có dự định gì chưa, và từ trước đến giờ bạn đã thấy ai làm những thí nghiệm này chưa?
Mình chưa thấy nhưng trong các giáo trình có nói về vận chuyển chủ động, như vậy các nhà khoa học đã làm thí nghiệm thì mới kết luận màng tế bào có khả năng vận chuyển chủ động các chất cần thiết từ nơi có nồng độ thấp đến nơi có nồng độ cao chứ. Mình định nếu có khả năng làm được thì sẽ tổ chức cho sinh viên thực hành ấy mà. Luôn tiện bạn giải thích hộ mình câu này nhé: "Năng lượng do nước chảy qua đập có thể được dùng để sản xuất điện". Câu này mình đọc được trong bài dịch của bạn mà không hiểu gì hết :) :please:

Ho Huu Tho

Member
Mình chưa thấy nhưng trong các giáo trình có nói về vận chuyển chủ động, như vậy các nhà khoa học đã làm thí nghiệm thì mới kết luận màng tế bào có khả năng vận chuyển chủ động các chất cần thiết từ nơi có nồng độ thấp đến nơi có nồng độ cao chứ.
Nếu nói vận chuyển chủ động thì hiện tượng thực bào cũng thuộc nhóm vận chuyển chủ động đấy bạn ạ, thí nghiệm này có ưu điểm là khá đơn giản, có thể quan sát được dưới kính hiển vi. Chứ mấy cái thí nghiệm về kênh vận chuyển ion thì mình nghĩ khó tiến hành đơn giản lắm.

Ho Huu Tho

Member
...Luôn tiện bạn giải thích hộ mình câu này nhé: "Năng lượng do nước chảy qua đập có thể được dùng để sản xuất điện". Câu này mình đọc được trong bài dịch của bạn mà không hiểu gì hết :) :please:
Ở câu trên (xuất hiện trong đoạn văn này) tác giả so sánh thế năng của gradient nồng độ với thế năng của một đập nước thủy điện ở trên cao dùng để sản xuất điện. (Lấy một cái cụ thể để giải thích một cái trừu tượng để cho dễ hiểu hơn thôi). Ở các nhà máy thủy điện, người ta ngăn nước ở các đập ở trên cao và khi nước chảy từ cao xuống thấp thì phần thế năng (do độ cao của đập nước) sẽ chuyển hóa thành năng lượng điện. Việc này có thể nói là rất giống với gradient nồng độ, các chất khi di chuyển từ nơi có nồng độ cao đến nơi có nồng độ thấp thì phần thế năng do gradient nồng độ cũng chuyển hóa thành năng lượng và phần năng lượng này có thể sử dụng cho mục đích khác, chẳng hạn vận chuyển một chất khác ngược chiều với gradient nồng độ như trường hợp đồng vận chuyển Na-glucose được tác giả nêu lên ở cuối bài.

Ở câu trên (xuất hiện trong đoạn văn này) tác giả so sánh thế năng của gradient nồng độ với thế năng của một đập nước thủy điện ở trên cao dùng để sản xuất điện. (Lấy một cái cụ thể để giải thích một cái trừu tượng để cho dễ hiểu hơn thôi). Ở các nhà máy thủy điện, người ta ngăn nước ở các đập ở trên cao và khi nước chảy từ cao xuống thấp thì phần thế năng (do độ cao của đập nước) sẽ chuyển hóa thành năng lượng điện. Việc này có thể nói là rất giống với gradient nồng độ, các chất khi di chuyển từ nơi có nồng độ cao đến nơi có nồng độ thấp thì phần thế năng do gradient nồng độ cũng chuyển hóa thành năng lượng và phần năng lượng này có thể sử dụng cho mục đích khác, chẳng hạn vận chuyển một chất khác ngược chiều với gradient nồng độ như trường hợp đồng vận chuyển Na-glucose được tác giả nêu lên ở cuối bài.
Thanks bạn, mình lại phiền bạn tí nữa: Làm sao để cái chữ màu xanh nó liên kết đến đoạn văn được thế :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :please: :please: :please:

Ho Huu Tho

Member
Thanks bạn, mình lại phiền bạn tí nữa: Làm sao để cái chữ màu xanh nó liên kết đến đoạn văn được thế :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :please: :please: :please:
Bạn cứ bôi đen cái chữ bạn muốn link, rồi nhấn vào biểu tượng của cầu và copy đường link của bài viết vào là được thôi. Hiện tại mình vẫn chưa biết cách nào đơn giản để thấy địa chỉ đường link của post (thay vì trang), nên mình cứ phải nhấn vào nút sửa hai lần thì địa chỉ của post nó mới chịu hiện ra. Ai biết cách nào đơn giản hơn thì chỉ giúp nhé.

loveless

Member
e cũng thắc mắc là anh hay viết,nhấn vào đây và chữ ấy nó xanh,e ko làm được e chả biết anh chỉ e !

loveless

Member
dạ e cảm ơn anh ạ !hì!e hiểu rồi tại cái quả cầu anh nói của cầu chứ bộ !:dance:(e thông minh lắm heheee)

Bạn cứ bôi đen cái chữ bạn muốn link, rồi nhấn vào biểu tượng của cầu và copy đường link của bài viết vào là được thôi. Hiện tại mình vẫn chưa biết cách nào đơn giản để thấy địa chỉ đường link của post (thay vì trang), nên mình cứ phải nhấn vào nút sửa hai lần thì địa chỉ của post nó mới chịu hiện ra. Ai biết cách nào đơn giản hơn thì chỉ giúp nhé.
Ủa sao máy mình không có cái "của cầu" kà :nhannho:. Mình đùa tí, đừng giận nha Thọ! :mrgreen:

Facebook