What's new

Hỏi_Đáp

Dạ . em xin các bác chỉ giáo giùm em
Thầy giáo em vừa cho 1 câu hỏi : Hãy biểu thị sự biến động số lượng cá thể của quần thể thông qua công thức Toán học .
Em đã suy nghĩ , nhưng ko thể hay nói cách khác là vẫn chưa tìm ra cách trả lời

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
venus said:
Thầy giáo em vừa cho 1 câu hỏi : Hãy biểu thị sự biến động số lượng cá thể của quần thể thông qua công thức Toán học .
Đơn giản nhất thì dùng công thức này
Số cá thể = số sinh ra - số chết đi

Nếu là quần thể vi sinh vật trong pha log thì công thức của nó thế này
N = No x 2 mũ n

No là số cá thể ban đầu trong quần thể
n là số lần tái bản

anh rất muốn trả lời em chi tiết một chút nhưng rất xin lỗi là không còn thời gian mà đọc lại sách nữa. Em có thể tìm cuốn Sinh thái học quần thể do TS. Nguyễn Xuân Huấn viết, NXB. Đại học Quốc gia HN, 2004. Trong này có nói rất chi tiết về các mô hình toán biểu thị sự biến động quần thể sinh vật.

Ngoài ra nếu em muốn tìm hiểu sâu hơn nữa thì có thể tham khảo cuốn: Toán sinh thái do TS. Lưu Lan Hương viết (có giảng dạy cho các sinh viên chuyên ngành sinh thái của Khoa Sinh học - ĐHKHTN Hà Nội)

:lol: Hê hê, xin chào mọi người, chào anh Khương. Sao anh lại giới thiệu cho em venus quyển ST học QT của thầy Huấn, quyển đấy đọc chán mù, giải thích lằng nhằng. Theo tớ thì venus nên dọc quyển "Sinh thái học" của thầy Tạng là hay nhất. Đọc dễ hiểu, nhiều ví dụ.
Mà nói chung trong khoa Sinh thì chỉ có sách thầy Tạng viết là đọc sướng nhất, đọc như đọc truyện. Đây không phải là tớ bênh thầy đâu, tớ chả phải sinh viên của thầy, mà tớ cũng tốt nghiệp rồi, thấy thế nào thì nói thế thôi.

Hê hê, xin chào mọi người, chào anh Khương. Sao anh lại giới thiệu cho em venus quyển ST học QT của thầy Huấn, quyển đấy đọc chán mù, giải thích lằng nhằng.
Trong này có nói rất chi tiết về các mô hình toán biểu thị sự biến động quần thể sinh vật.
chào em, điều quan trọng trong cuốn này chính là cái mà venus đang hỏi thì anh nghĩ chưa có cuốn nào bằng tiếng Việt chi tiết hơn cuốn này! Anh có một số tài liệu nước ngoài trong đó có các mô hình toán trong sinh thái học, nhưng mà cũng chưa kịp đọc chút nào cả, thế nên cũng chưa thể bàn luận gì tới chúng!

Mà nói chung trong khoa Sinh thì chỉ có sách thầy Tạng viết là đọc sướng nhất, đọc như đọc truyện. Đây không phải là tớ bênh thầy đâu, tớ chả phải sinh viên của thầy, mà tớ cũng tốt nghiệp rồi, thấy thế nào thì nói thế thôi.
anh cũng thích cách viết và cả cách giảng dạy của thầy Tạng, đợt vừa rồi phải cắp cặp theo thầy học nghề một thời gian mà chưa "NGẤM" được mấy!

Facebook