What's new

[hot] Thi học sinh giỏi quốc gia Sinh 2011

T.rex

Member
Chào quý thầy cô và các bạn, còn chưa đầy một tháng nữa là thi quốc gia rồi, mình lập topic này lên với hi vọng mọi người cùng nhau tham gia đóng góp các tình huống hay, các vấn đề sáng tạo trong sinh học, cùng nhiều kinh nghiệm thi cử để chuẩn bị tốt nhất cho kỳ thi sắp tới!
Mong được thầy cô và các bạn ủng hộ.

zoo_ht

Member
Chào quý thầy cô và các bạn, còn chưa đầy một tháng nữa là thi quốc gia rồi, mình lập topic này lên với hi vọng mọi người cùng nhau tham gia đóng góp các tình huống hay, các vấn đề sáng tạo trong sinh học, cùng nhiều kinh nghiệm thi cử để chuẩn bị tốt nhất cho kỳ thi sắp tới!
Mong được thầy cô và các bạn ủng hộ.
topic này hay đấy !
Cũng sắp thi roài mà mình thì mới thi lần đầu .
Ai có kinh nghiệm gì thì chỉ với nha.
Thank .

dacnhiem294

Member
em ko đc đi thi quốc gia nhưng em hứa sau khi thi học kì xong ( 5-6-7 tuần này ) em sẽ cố gắng gửi cho các anh chị , bạn bè nhiều bài tập có ích nhá .

zoo_ht

Member
thế chủ topic ko có tình huống hay bài tập nào hay ak?post lên cho mọi người xem với?^^
Vậy mọi người thử làm bài tập này xem sao nhé?
Cho con cái mắt trắng thuần chủng giao phối với con đực mắt đỏ thuần chủng. F1 thu được 100% con mắt trắng . Cho F1 lai với nhau thu được F2 100% con mắt đỏ.
Giải thích kết quả của phép lai.
Biết mắt đỏ trội hoàn toàn so với mắt trắng.

zoo_ht

Member
hì, t dốt phần nỳ lém, ko làm đc, c gợi ý đc hem?
Bài này không nằm trong nội dung SGK, mà nằm trong chương trình ôn thi nâng cao.
Có lẽ cũng hơi khó.
Giải thích theo ''hiệu ứng dòng mẹ''.
( không phải là quy luật di truyền theo dòng mẹ)

T.rex

Member
Bài này không nằm trong nội dung SGK, mà nằm trong chương trình ôn thi nâng cao.
Có lẽ cũng hơi khó.
Hiệu ứng dòng mẹ hả? Mình nông cạn, chưa nghe bao giờ, hic. Có tài liệu nào về cái này không bạn?

Todd12794

Member
Mình rất mừng vì có topic này
thiệt tình giờ cũng đang rất rối.
Mấy cậu có đề IBO 2010 hok cho mình xin với.
:please:

zoo_ht

Member
Hiệu ứng dòng mẹ hả? Mình nông cạn, chưa nghe bao giờ, hic. Có tài liệu nào về cái này không bạn?
Mình cũng chưa đọc được tài liệu nào nói về chủ đề này.Chỉ biết khi thầy giải thích cho thôi

dacnhiem294

Member
Có lẽ cũng hơi khó.
Theo mình được biết cái di truyền theo dòng mẹ này xảy ra là do các thông tin di truyền ADN ở trong ti thể , lục nạp . Mình cũng nghĩ bài này theo hướng như vậy nhưng tại sao ở F1 đồng loạt tính trạng của mẹ thì ko nói làm gì , nhưng ở F2 tính trạng này lại có tỉ lệ 100% , theo bạn thì chẳng nhẽ con cái ở F1 toàn màu đỏ ak`, cái này trái với giả thiết . Bạn cho mình lời giải chĩnh xác nhá !

T.rex

Member
Theo mình được biết cái di truyền theo dòng mẹ này xảy ra là do các thông tin di truyền ADN ở trong ti thể , lục nạp . Mình cũng nghĩ bài này theo hướng như vậy nhưng tại sao ở F1 đồng loạt tính trạng của mẹ thì ko nói làm gì , nhưng ở F2 tính trạng này lại có tỉ lệ 100% , theo bạn thì chẳng nhẽ con cái ở F1 toàn màu đỏ ak`, cái này trái với giả thiết . Bạn cho mình lời giải chĩnh xác nhá !
Zoo ghi là hiệu ứng dòng mẹ chứ có phải di truyền theo dòng mẹ đâu. Vậy phiền zoo giải thích luôn đi. :D

hjx, cũng nghe thây cô giáo t nói hiệu ứng dòng mẹ, hay còn gọi là di truyền Men đen chậm, nhưng cũng ko rõ lắm, vì chỉ đc nghe qua trong 1 bài tập về ốc sên gì đó, bạn giải thích thêm đc ko?

zoo_ht

Member
hjx, cũng nghe thây cô giáo t nói hiệu ứng dòng mẹ, hay còn gọi là di truyền Men đen chậm, nhưng cũng ko rõ lắm, vì chỉ đc nghe qua trong 1 bài tập về ốc sên gì đó, bạn giải thích thêm đc ko?
Thế này nhé!
F1 có KG Aa nhưng vẫn cho KH màu trắng .(do tb chất là của mẹ )
F1 : Aa * Aa => 1AA: 2Aa : 1aa
Đáng lẽ ra là cho tỉ lệ 3:1 nhưng ở đây F2 lại cho 100% mắt đỏ .Chứng tỏ kG aa biểu hiện KH màu đỏ .
Do : Gen của tb trứng ( mắt đỏ ) tác động vào tb chất của trứng làm cho đời con tất cả là mắt đỏ. ( Gọi là hiệu ứng dòng mẹ )
Hiệu ứng dòng mẹ chỉ biểu hiện qua 1 đời ( ở đây là từ F1 sang F2 ).
Nếu sang F3 thì tỉ lệ phân li bình thường là 3:1.
Công nhận là bài này khó giải thích rõ cho mọi người hiểu.
Có gì thì thông cảm nha.

zoo_ht

Member
Bài khác nhé !
P(tc) : Đỏ x Đỏ
F1 : 12đỏ : 4son : 3nâu : 1trắng .
Giải thích kết quả phép lai.

dacnhiem294

Member
Thế này nhé!
F1 có KG Aa nhưng vẫn cho KH màu trắng .(do tb chất là của mẹ )
F1 : Aa * Aa => 1AA: 2Aa : 1aa
Đáng lẽ ra là cho tỉ lệ 3:1 nhưng ở đây F2 lại cho 100% mắt đỏ .Chứng tỏ kG aa biểu hiện KH màu đỏ .
Do : Gen của tb trứng ( mắt đỏ ) tác động vào tb chất của trứng làm cho đời con tất cả là mắt đỏ. ( Gọi là hiệu ứng dòng mẹ )
Hiệu ứng dòng mẹ chỉ biểu hiện qua 1 đời ( ở đây là từ F1 sang F2 ).
Nếu sang F3 thì tỉ lệ phân li bình thường là 3:1.
Công nhận là bài này khó giải thích rõ cho mọi người hiểu.
Có gì thì thông cảm nha.
Hix! đó cái hiệu ứng theo dòng mẹ của anh là cái di truyền theo dòng mẹ đúng ko ? . Em cũng thấy lạ khi aa cũng màu đỏ nên bế tắc lun , ko ngờ cái aa đỏ thật nhưng em chả hiểu ? tại sao nó lại đỏ zậy anh.

zoo_ht

Member
Hix! đó cái hiệu ứng theo dòng mẹ của anh là cái di truyền theo dòng mẹ đúng ko ? . Em cũng thấy lạ khi aa cũng màu đỏ nên bế tắc lun , ko ngờ cái aa đỏ thật nhưng em chả hiểu ? tại sao nó lại đỏ zậy anh.
Bạn đang nhầm thì phải .Hiệu ứng dòng mẹ khác với dt theo dòng mẹ.
Đỏ vì gen A trong nhân của mẹ đã tác động vào tế bào chất của trứng làm cho đời con aa dù không có giao tử A nhưng vẫn biểu hiện kiểu hình mắt đỏ.
Mà bạn học 11 a`?
mjnh cung hoc 11 nen xưng bạn là dc roi?

dacnhiem294

Member
mọi ngừoi ơi cho mình hỏi phuơng pháp lai cải tiến là gì ?(y)
Lai cải tiến giống: Sử dụng một giống cao sản để cải tiến một giống năng suất thấp. Ở nước ta thường dùng những con đực tốt nhất của giống ngoại cho phối với những con cái tốt nhất của giống địa phương. Con đực giống cao sản được sử dụng liên tiếp qua nhiều đời lai. Về mặt di truyền học, phương pháp lai cải tiến giống ban đầu làm tăng tỉ lệ thể dị hợp, sau đó tăng dần tỉ lệ thể đồng hợp về các gen có lợi.

Facebook