What's new

[hot] Thi học sinh giỏi quốc gia Sinh 2011

T.rex

Member
Bài khác nhé !
P(tc) : Đỏ x Đỏ
F1 : 12đỏ : 4son : 3nâu : 1trắng .
Giải thích kết quả phép lai.
Hic, khó nhỉ??
Mình có thêm một tình huống thế này: một nhà khoa học đang nghiên cứu sự nhân bản vô tính ở động vật, ông lấy các tb trứng của một con cái, rồi cho nhân của hai trứng dung hợp với nhau với hi vọng sẽ tạo ra được hợp tử phát triển bình thường. Kết quả như thế nào? Giải thích?
Ps: đây là tình huống do mình tự nghĩ ra, chưa thể nắm được hết các trường hợp, nên có gì sai sót mong các bác bỏ qua.

T.rex

Member
11 tháng này là thi quốc gia rồi, chúc tất cả các bạn tham gia vào kì thi lần này đạt kết quả tốt nhất nha!
Hi vọng chúng ta sẽ gặp nhau tại Hà Nội!
Good luck!!!

Hic, khó nhỉ??
Mình có thêm một tình huống thế này: một nhà khoa học đang nghiên cứu sự nhân bản vô tính ở động vật, ông lấy các tb trứng của một con cái, rồi cho nhân của hai trứng dung hợp với nhau với hi vọng sẽ tạo ra được hợp tử phát triển bình thường. Kết quả như thế nào? Giải thích?
Ps: đây là tình huống do mình tự nghĩ ra, chưa thể nắm được hết các trường hợp, nên có gì sai sót mong các bác bỏ qua.
Mình nghĩ như vậy không biết có đúng không có gì bạn góp ý thêm nha:
+có thể trứng sẽ phát triển bình thường có bội nhiễm sắc thể giống mẹ.:)

thaibeouu

Member
Hic, khó nhỉ??
tế bào thu được có NST giới tính XXXX => chắc là chết luôn :mrgreen:

p/s: năm nay trượt r, năm sau nhất định em sẽ cố gắng =)

trihoa_yds

Member
Với tình huống này chưa được rõ ràng lắm.
Những nhiễm sắc thể của trứng chưa giảm phân hoàn toàn, chúng bị chặn tại kì giữa của giảm phân II, khi có tinh trùng thụ tinh, đó là tín hiệu và cũng là chất "xúc tác" cho tế bào trứng hoàn thành quá trình giảm phân.
Vì vậy hợp nhất tế bào trứng mà không giải phóng sự phong tỏa của NST thì mình nghĩ sẽ không xảy ra được.

Còn về hiệu ứng dòng mẹ. Nam coi lại trong sách Sinh Học ( của Philip ) có viết đó, ở chổ chiều xoắn của ốc, nhưng cũng không quan trọng lắm đâu, sắp thi rồi cũng không nên coi nhiều quá.

Chúc tất cả thi tốt. "Hà Nội không phải là một nơi xa vời"

T.rex

Member
Với tình huống này chưa được rõ ràng lắm.
Những nhiễm sắc thể của trứng chưa giảm phân hoàn toàn, chúng bị chặn tại kì giữa của giảm phân II, khi có tinh trùng thụ tinh, đó là tín hiệu và cũng là chất "xúc tác" cho tế bào trứng hoàn thành quá trình giảm phân.
Vì vậy hợp nhất tế bào trứng mà không giải phóng sự phong tỏa của NST thì mình nghĩ sẽ không xảy ra được.

Còn về hiệu ứng dòng mẹ. Nam coi lại trong sách Sinh Học ( của Philip ) có viết đó, ở chổ chiều xoắn của ốc, nhưng cũng không quan trọng lắm đâu, sắp thi rồi cũng không nên coi nhiều quá.

Chúc tất cả thi tốt. "Hà Nội không phải là một nơi xa vời"
Thanks a Hòa nha, mà sao nhận ra e hay vậy?
A trả lời hay lắm, e xin bổ sung thêm một trường hợp nữa, đó là do hiện tượng "in vết hệ gen" nên thường hợp tử sẽ không phát triển được mà chết ngay do thiếu một số gen.
Hiện tượng này cũng giúp ta giải thích tại sao thụ tinh khác loài thì hợp tử ít khi phát triển được.

trihoa_yds

Member
Anh để ý thì biết thôi mà. Cùng một lò cả mà hihiihihihii.
Anh thấy kiến thức mới này cũng hay đấy cố gắng thi đợt này thật tốt, lần cuối rồi đó. Cố gắng làm tròn câu, biết gì cứ ghi vào hết, đáp ạn rộng chứ không sâu. Năm vừa rồi mình thi đó, đáp án chỉ nhiều ý chư không có sâu, rút kinh nghiệm nha. Cố gắng ra Hà Nội mà chơi cho thỏa thích.

( Gởi lời anh tới ĐT mình luôn nha )

CRAZO

Member
Sắp thi òi! Mọi người cố gắng ôn luyện nước rút. Tất cả trông chờ vô ngày 11 và 12. Fighting!!!

Rivendell

Member
ngày kia thi rồi.chả biết học gì lên đây thăm thú
thằng tuấn đâu nhỉ.chuyên lam sơn đây topic này toàn post bài thầy lưu là sao?là sao? :banbo:

trihoa_yds

Member
Năm nào mà chẳng thu đề, đó là quy chế của Bộ.
2 năm mình thi chả năm nào còn cầm đề về, tuy nhiên một số nơi bỏ qua vấn đề này, nên vẫn có đề.
Hoặc là mượn đề pho rồi trả lại thì cũng đúng quy chế.
Ai có đề thì đưa lên mình tham khảo với nha.
Chúc ngày thắng lợi.

T.rex

Member
Các bác ngày mai cố gắng nha!
Hôm nay toàn phần sở trường mà te tua. Chắc mất giải Nhì rồi...hic. :(

EtrMoon

Member
Năm ngoái ở chỗ mình có thu đề đâu?

Mọi người làm bài tốt không :/ Tớ xem lại cũng thấy đã sai ít nhất 1 câu và 1 ý :((

Facebook