What's new

Kĩ sư Công nghệ Sinh học...

buitronghoang

mấy thầy bên KHTN chỉ bảo sv bằng giỏi ra trường mới ko có viện nào ko nhận thôi. mà cái bằng giỏi đấy thì cả khoa Sinh chắc dc vài đứa. mình chắc chỉ phấn đấu bằng khá thôi. CNSH cứ nói là ngành hot chứ chả thấy gì rõ ràng phía trước cả. kể ra xác định dc đầu ra thì kiểu gì anh em chả chú tâm học hành chứ đâu có than vãn hoài

Em hỏi nhỏ mấy anh đi trước lương của KS CNSH nhiêu dậy mấy anh. Em rất quan tâm đến vấn đề này vì con người ta ko thể chỉ sống bằng niềm tin và đam mê đc.
Hỏi zất hay! Nhìn chung qua một time vác cái bằng đi "khắp nơi" xin việc thì anh thấy "mức lương khởi điểm" cho kỹ sư mới ra trường là:
- trên dưới 2 triệu/tháng khi xin ở các cơ quan nhà nước như trường, viện (thậm chí thấp hơn nữa - 1,5 tr <) chưa kể các khoảng như công tác phí và nhiều khoản khác
- trên 3 triệu với các công ty tư nhân ở vị trí nhân viên kỹ thuật
- khoảng trên 5 triệu ở các cty này với vị trí nhân viên bán hàng

Anh ta giỏi, chưa chắc anh ta có một công việc tốt. Nên quay lại những kỹ năng mền để học dần thì mới mạnh lên được. Tôi nghĩ kỹ năng mền sẽ giúp cho anh kỹ sư CNSH nói riêng và các ngành khác nói chung thành công vượt trội.
Thành công = 25% kiến thức + 25% khả năng sử dụng kiến thức + 50% EQ (ko phải IQ đâu nha)
Đây là bài học thành công mà giám đốc công ty cổ phần Hải Nguyên đã dạy mình. Điều này giải thích tại sao anh ta giỏi chưa chắc anh ta có một công việc tốt. Đúng như những suy nghĩ của bạn nguyenman409

Nguyên văn bởi Văn Tấn Đình
"Em hỏi nhỏ mấy anh đi trước lương của KS CNSH nhiêu dậy mấy anh. Em rất quan tâm đến vấn đề này vì con người ta ko thể chỉ sống bằng niềm tin và đam mê đc"
Chào bạn, câu hỏi này mình nghĩ rất hay và đi thẳng vào thực tế vấn đề nghề nghiệp của con người ta.
Đầu tiên theo mình nghĩ, ngành CNSH hiện nay thật sự mang lại lợi ích to lớn. Hằng nay biết bao nhiêu là đề tài cấp này cấp nọ được báo cáo về lãnh vực này nhưng tôi và các bạn có thể đặt một câu hỏi: Thế thì những đề tài mà mang tính ứng dụng được báo cáo có thể trở thành một dự án sản xuất thực tế hay không? Rất khó để có câu trả lời. Tôi không nói là những vấn đề lý thuyết nghiên cứu là không quan trọng, nó đánh giá thướt đo cho sự phát triển khoa học; tuy nhiên cần thực tế rằng không có sản xuất thì anh kỹ sư CNSH thật sự không thể tìm một công việc để phát huy hết những kiến thức chuyên ngành được lượm lặt rất cực trong bốn năm rưỡi.
Những đề tài nghiên cứu để "đỗ" thạc sĩ", "tiến sĩ" ở ta còn "nguy hiểm thật". Nên tôi mong muốn những nhà nghiên cứu có thể thật tâm mà đem trí tuệ vào thực tế sản xuất, dẫu biết rất khó khăn nhưng không thể không làm.
Quay trở lại với câu hỏi của bạn. Phần nào bạn cũng thấy rõ nếu không tìm việc đúng chuyên ngành thì bắt buộc phải mở đường sang các ngành khác mà mình thích nghi được. Tôi nghĩ lương ở đây cũng ổn định và tùy vào năng lực của các nhân mà phát triển thêm cho mình những kỹ năng để tiến cao hơn trong công việc, qua đó có được mức lương kha khá cho mình chứ biết làm sao.

Rõ ràng rất "uổng" phải không các bạn. "Một nghề cho chín còn hơn chín nghề", ta được đào tạo ở CNSH thế mà bao nhiêu ấp ủ về một công việc đúng chuyên ngành với mức thu nhập mong muốn dường như không và khó "nắm" được.

cunhan25101990

Hiện em là sv năm cuối sắp chuẩn bị làm luận văn để ra trường ....và sau khi ra trường thì là 1 kỹ sư cnsh ...mấy pác cho em hỏi hiện kỹ sư cnsh có thể làm ở các phòng lab dc ko ạ.. và có ai bit các nơi nhận ko giúp dùm em :H..hiện em rất lo lắng về 2 từ Thất Nghiệp ><

hi bạn. Mình cũng vừa ra trường nè. Mình gửi 4 hs thif được gọi phỏng vấn cả nhưng phải nói là MỨC LƯƠNG THẤP chỉ tầm 2,5-3 thui. Mình đã đi làm KCS cho một công ty cám nhưng không ổn lắm vì tăng ca liên tục àh (13h/ngày) híc híc. Mình bỏ làm kcs rùi giờ định xuống BIONET xin việc. Nói chung ngành CNSH mình chưa được nhiều người biết đến đâu, đi phỏng vấn họ hỏi mình học ngành gì, mình bảo học ngành công nghệ sinh học họ hỏi ngành đó đào tạo cái gi?, RA THÌ LÀM CÁI GI? Mình nghe mà thấy buồn và NẢN quá.
Thôi thôi cứ bảo CNSH là ngành HOT nên chúng ta phải đợi cho nó nguội dần đã hjhj.
Chúc mọi người ra trường đều có việc làm tốt, công nghệ sinh học luôn là ngành khoa học mũi nhọn trong sinh học.
học cnsh trường nào mà bạn thê thả dữ giợ, ở trong SG nếu học trường NÔNG LÂM mà ban có 1 trình độ về ngoại ngữ thì 7-8tr/tháng đối với bạn làm việc công ty ước ngoài, học ngành hot mà xin cty việt nam có gì mà làm. cty vn nghèo k có đử dụng cụ mà còn ngu dốt k hà, vào đó bị ghét mrt65 thêm nếu đã học cnsh thì hãy học gioi thêm ngoại ngữ đi nhé, cnsh lời khuyên là k làm cty vnam, k làm nhà nước, và làm cty nước ngoài bạn sẽ hốt bạc thôi, hahaha, bạn mình ra trường trước đứa nào cũng thành đạt, mình thì sắp ra thôi:nhannho::nhannho::nhannho::yeah::yeah:

Hỏi zất hay! Nhìn chung qua một time vác cái bằng đi "khắp nơi" xin việc thì anh thấy "mức lương khởi điểm" cho kỹ sư mới ra trường là:
- trên dưới 2 triệu/tháng khi xin ở các cơ quan nhà nước như trường, viện (thậm chí thấp hơn nữa - 1,5 tr <) chưa kể các khoảng như công tác phí và nhiều khoản khác
- trên 3 triệu với các công ty tư nhân ở vị trí nhân viên kỹ thuật
- khoảng trên 5 triệu ở các cty này với vị trí nhân viên bán hàng
xịn trường nào mà 1,5tr/tháng giợ, k biêt mà tào lao mía lao qu1 đi, 3tr/tháng đúng là k đọc báo chí :mrgreen::mrgreen::banbo::banbo:idiot

bằng kỹ sư CNSH của Bách Khoa có giá hơn bằng Cử Nhân của KHTN :cry: vì các công ty thường tuyển kỹ sư. Nhưng bằng Cử nhân thì lại có giá hơn về việc nghiên cứu. Hazz ko biết mình có cơ hội nhiều về việc nghiên cứu ko đây
bạn này noi đúng đó, ks thì l2m cty nước ngoài okay, còn bên KHTN chủ yếu là lý thuyết nên ra trường chỉ là cử nhân, nhưng bên trường DHBK TPHCM thì dạy về bên thực phẩm và máy mốc k hà, thế nên chương trình hẹp quá, và k biết có hơn bên KHTN k mà che người ta nhỉ???!!!!!!!!!!kakaka, mang tiến BK mà chtrinh2 học k hay tí nào toàn truyền khối-tr nhiệt, rồi vẽ thiết bị... với lại ctrinh2 nhìn giống bên THỰC PHẨM HƠN so với tên ngành CNSH -khoa khoa học và sự sống !!!!!!!! vì thế nen đổi tên là CNSH VÀ THỰC PHẨM đúng hơn đó!!!!:grin::hihi::lol::lol:

wow_wow

hix, mấy bạn học Bách khoa với tự nhiên mà còn lo lắng ko biết mình đang học ở Văn Lang thì thế nào đây (dù đang học năm 2 vẫn lo quá). Văn Lang thì chủ yếu vào 2 mảng vi sinh ứng dụng và thực phẩm. Cấp bằng kỹ sư cnsh. Mình thì muốn sau này làm thí nghiệm mảng vi sinh, ko biết ở tphcm mảng vi sinh có rộng mở ko nhỉ :(

truong369

Member
Nghe mấy bạn nói KHTN lý thuyết. Theo tôi không phải như vậy, mà KHTN chủ yếu là học ở quy mô phòng thí nghiệm (Lab scale), nghĩa là vẫn thực hành nhưng với mục đích và quy mô khác nhau.

Lấy một ví dụ về sản xuất protein tái tổ hợp hay các sản phẩm lên men, trước khi vận hành một bioreactor cả trăm KL thì phải khảo sát ở quy mô 1L, 5L, 20L,... trước. Trước khi đưa ra quy mô lớn bất kỳ sản phẩm nào đều phải trải qua quy mô PTN. Và sau khi sản phẩm được tạo ra phải được thẩm định, kiểm tra lại ở nhiều mức độ, trong đó có quy mô PTN. Một công ty đều có đầy đủ tất cả các mức độ đó (phòng R&D, nhà xưởng sản xuất,...). Nên bạn xác định mình thích hợp ở vị trí nào thì theo học và/hoặc apply vào vị trí, chuyên ngành đó.

Những điều nãy giờ nói chỉ đề cập đến những công ty sản xuất, ngoài ra còn có những công ty làm về dịch vụ, kiểm nghiệm, đánh giá, giám định nữa.

(hehe, nói thì nói vậy chứ cái thực tế ra sao ai cũng biết, ít hay nhiều thoai, đừng vì lòng tự tôn hẹp hòi mà làm cho các bạn học sinh hay sinh viên năm đầu có cái nhìn lệch lạc nghen mấy bác lão làng)
-------
mấy thầy bên KHTN chỉ bảo sv bằng giỏi ra trường mới ko có viện nào ko nhận thôi
Kẻo bị mang tiếng là "chê nho chua" đó bạn

Jason Mraz

Member
Nghe mấy bạn nói KHTN lý thuyết. Theo tôi không phải như vậy, mà KHTN chủ yếu là học ở quy mô phòng thí nghiệm (Lab scale), nghĩa là vẫn thực hành nhưng với mục đích và quy mô khác nhau.

Lấy một ví dụ về sản xuất protein tái tổ hợp hay các sản phẩm lên men, trước khi vận hành một bioreactor cả trăm KL thì phải khảo sát ở quy mô 1L, 5L, 20L,... trước. Trước khi đưa ra quy mô lớn bất kỳ sản phẩm nào đều phải trải qua quy mô PTN. Và sau khi sản phẩm được tạo ra phải được thẩm định, kiểm tra lại ở nhiều mức độ, trong đó có quy mô PTN. Một công ty đều có đầy đủ tất cả các mức độ đó (phòng R&D, nhà xưởng sản xuất,...). Nên bạn xác định mình thích hợp ở vị trí nào thì theo học và/hoặc apply vào vị trí, chuyên ngành đó.

Những điều nãy giờ nói chỉ đề cập đến những công ty sản xuất, ngoài ra còn có những công ty làm về dịch vụ, kiểm nghiệm, đánh giá, giám định nữa.

(hehe, nói thì nói vậy chứ cái thực tế ra sao ai cũng biết, ít hay nhiều thoai, đừng vì lòng tự tôn hẹp hòi mà làm cho các bạn học sinh hay sinh viên năm đầu có cái nhìn lệch lạc nghen mấy bác lão làng)
-------

Kẻo bị mang tiếng là "chê nho chua" đó bạn
like bạn :mrgreen: năm nhất sinh viên còn có mấy viện nhận chứ nói gì đến ra trường :mrgreen: người ta xem năng lực của mình chứ ko xét nhiều về bằng cấp đâu bạn.

Jason Mraz

Member
Thực ra sau 1 kì thử nghiệm ở KHTN mình thấy, nếu cố gắng thì bằng giỏi ko khó chút nào. Việc ra trường bằng giỏi ko phải khoa sinh mỗi năm có vài người mà có tương đối nhiều đó. Kì đầu lớp mình đã hơn nửa đc trên 3.2/4.0 rùi :mrgreen: chưa kể còn có mấy bạn đc 3.8 nữa :mrgreen:

Facebook