What's new

Kinh phí nghiên cứu của chúng tôi chỉ đủ trang trải điện nước

Các bạn có nghĩ rằng ở trong một phòng nghiên cứu một năm chỉ nhận được 28 triệu đồng đủ để trang trải kinh phí điện nước, lương thì nhận theo lương Nhà nước. (Lệnh Hồ Xung)
> Cần có chế tài đối với các nhà khoa học trì trệ
Người gửi: Lệnh Hồ Xung
Tôi đã trải qua 5 năm nghiên cứu ở một Viện khoa học và 2 năm ở tổ chức giáo dục. Ngay khi mới rời khỏi ghế nhà trường, tôi chọn công việc nghiên cứu. Tôi hy vọng những kiến thức mình có, những nỗ lực nghiên cứu của mình sẽ mang lại hiệu quả cho xã hội. Nhưng thực tế nghiên cứu chúng ta còn lạc hậu nhiều so với các nước trên thế giới.
Các bạn có nghĩ rằng ở trong một phòng nghiên cứu một năm chỉ nhận được 28 triệu đồng đủ để trang trải kinh phí điện nước, lương thì nhận theo lương Nhà nước. Bạn có biết rằng phương tiện nghiên cứu của chúng tôi chỉ có Internet mà chúng tôi sử dụng ké của một đơn vị công nghệ thông tin trong Viện. Trong trường hợp vậy thì kết quả khoa học công nghệ làm sao có chất lượng và hiệu quả?
Nghiên cứu khoa học là một lĩnh vực nhiều rủi ro và đòi hỏi nhiều công sức. Có nghiên cứu mất cả chục năm mà không có kết quả. Mà ngay cả khi có kết quả thì sử dụng không được, không được thị trường chấp nhận... Rất nhiều rủi ro. Nếu ta có biện pháp chế tài thì làm sao các nhà khoa học có thể sống được, hơn nữa, sự đầu tư của Nhà nước có nhiều gì mà phải ra chế tài.
Hiện nay các đơn vị chủ quản (tức là đơn vị điều khiển ngân sách đầu tư vào KHCN) sử dụng đánh giá không đúng thực tế và hiệu quả. Đó là khâu trung gian trong chuỗi mắt xích đầu tư KHCN. Chỉ cần siết chặt khâu này, hiệu quả KHCN sẽ tăng lên đáng kể.
Siết chặt bằng cách nào? Siết chặt bằng cách có hệ thống đánh giá tính hiệu quả của công tác nghiên cứu KHCN liên quan đến các thông số đánh giá Phòng thí nghiệm, đội ngũ nghiên cứu, kết quả KHCN.... và cuối cùng là biện pháp kiểm tra tính hiệu quả. Hiện nay, Nhà nước ta đang có tình trạng các khâu kiểm tra, đánh giá không được trong sạch cho nên các khâu khác trong chuỗi mắt xích của quản lý Nhà nước bị méo mó và chứa nhiều sai phạm.
Các ý kiến này của tôi được đưa khi tôi rời khỏi các vị trí nghiên cứu và đào tạo. Sau nhiều năm cống hiến, tôi cảm thấy rằng những nghiên cứu và nỗ lực của mình không được đánh giá đúng và tôn trọng.
Ý kiến của bạn?

hic , đâu khổ một rổ "tình yêu" nghề.... một cánh én khó mà làm nên mùa xuân...

nhutminh2104

Xin góp "vui"....với mấy anh bằng người thật, việc thật::dance:

_1 người bạn (nữ) của anh trai em, tốt nghiệp ĐH Mở HCM - Khoa Công Nghệ Sinh Học, loại Khá.
Suốt 4 năm, học tổng quát về CNSH cái gì cũng học và không có phân chuyên ngành. Chỉ đến khi làm đề tài tốt nghiệp, mới chia ra, ai thích dược thì làm về dược, ai thích tế bào thì làm tế bào....Và chị ấy chọn đề tài và hướng đi là Cấy ghép Mô thực vật (có thể sai tên chuyên ngành, em ko rõ lắm, có gì mấy anh thông cảm).
Sau khi thực tập vào làm cho Viện sinh học Nhiệt đới HCM. Lương của Thạc sĩ ở đây trong khoảng....1tr 800 ngàn đồng (có thể hơn 1 tý, nhưng chị ấy bảo xem mức lương thì ko ai hơn 2tr5 đâu). Đây là mức lương cách đây khoảng 3 năm. Vào thời điểm năm 2005-2006 mà 1tr 800 ngàn thì làm gì sống hả các anh chị? Tình yêu nghề?:tutu:
Muốn học ra được cái bằng Thạc sĩ cũng phải Toelf này nọ mà lương lậu thì...

_ Trong Viện có phòng thí nghiệm được đầu tư hiện đại tốn cả trăm tỷ đồng, sau khi khai truơng để mấy pác ở Bộ xuống thăm quan thì....đóng cửa lại và có bảo vệ ngồi canh. Câu trả lời: chưa biết xài, đụng vào sẽ hư hỏng nên đóng cửa để dành....:o
Sau 1 khoảng t/g mở cửa lại, máy móc ko hỏng này cũng hư nọ, giống như xe ko chạy vẫn có xăng thì rỉ xét vậy....
Các công đoạn lên men, làm tế bào này nọ....hoàn toàn làm thủ công với phương pháp cổ điển. Việc tiếp cận công nghệ mới là con số 0 :botay:

_ Trong viện, có 1 chị làm nghiên cứu sắp có kết quả, ko có kinh phí đành bỏ tiền túi ra, nào in ấn, mẫu vật.....sau đấy cũng báo cáo thành công, nhà nước rót tiền cho đề tài đó. Vấn đề: khi báo cáo là chị báo cáo, nhưng đứng tên trong đề tài nộp nhà nước là...ông tiến sĩ/giáo sư hướng dẫn nghiên cứu của chị. Nhà nước rót hơn trăm triệu cho đề tài, nhưng vị gs/ts kia lại đưa cho chị...5tr đồng, hỏi ra thì ổng nói chia cho các cấp, đoàn khác rồi:bimat:(hay là diếm riêng? có trời mới biết)

_Thế rồi 2 bà chị đó nghỉ làm luôn, bà bạn của anh em thì đi xin mấy cty khác. Cty tuyển về Dược thì nó bảo: tụi anh cần người có bằng chuyên về Dược, em học CNSH nếu có về dược thì lan man quá.
Cty tuyển về Hóa-thực phẩm thì bảo: bên anh chỉ tuyển chuyên về Hóa-Thực Phẩm thôi, CNSH cho dù học về Hóa Vi Sinh, bọn anh cũng ko cần, tụi em ko đúng chuyên ngành....:cry:

Thế là...bà chị ấy về nhà, năm đầu thì mở tiệm bán hoa, năm sau thì đi làm về Du Lịch cho cty của gia đình, đang học văn bằng 2 về...Kế Toán.:roll:
-----------------------------------------------
Năm sau em thi ĐH rồi, cũng tính vào CNSH hoặc Sinh Học của ĐHKHTN HCM, em học ko khá lắm nên ko mơ tới Y-Dược. Gặp chị ấy để xin ý kiến thì chị nói: phải phân biệt giữa ước mơ và hiện thực, ngoài việc du học và đi làm bên nước ngoài, CNSH ở VN ko có cửa kiếm sống và nghiên cứu!!!
Có thể có vài trường hợp thành công, trưởng phòng, giám đốc nhưng đa phần sinh viên làm về Bio ở Vn là.....đói.
Buồn lắm anh chị ơi, em trong tuyển Sinh mấy năm rồi, chả lẽ em lại theo Kinh tế chứ, chán chết.
Tính theo mấy anh chị trong đây qua Đức, thấy giá học khá rẻ so với Sing hay Úc nhưng mừ năm 12 căng quá, ko có time luyện thêm tiếng Anh với tiếng Đức, nội cái chuyện thi đậu ĐH rồi sau này...ra sao thì cũng còn thở dài:cry:

(nick này em mượn của anh em, câu chuyện trên là ngồi nghe chị bạn trò chuyện tâm sự chứ ko đả kích nói xấu gì đâu, em sợ mấy pác trên Bộ tức quá túm em thì khổ :akay:)

BioVN

Member
Xin góp "vui"....với mấy anh bằng người thật, việc thật::dance:

_1 người bạn (nữ) của anh trai em, tốt nghiệp ĐH Mở HCM - Khoa Công Nghệ Sinh Học, loại Khá.
Suốt 4 năm, học tổng quát về CNSH cái gì cũng học và không có phân chuyên ngành. Chỉ đến khi làm đề tài tốt nghiệp, mới chia ra, ai thích dược thì làm về dược, ai thích tế bào thì làm tế bào....Và chị ấy chọn đề tài và hướng đi là Cấy ghép Mô thực vật (có thể sai tên chuyên ngành, em ko rõ lắm, có gì mấy anh thông cảm).
Sau khi thực tập vào làm cho Viện sinh học Nhiệt đới HCM. Lương của Thạc sĩ ở đây trong khoảng....1tr 800 ngàn đồng (có thể hơn 1 tý, nhưng chị ấy bảo xem mức lương thì ko ai hơn 2tr5 đâu). Đây là mức lương cách đây khoảng 3 năm. Vào thời điểm năm 2005-2006 mà 1tr 800 ngàn thì làm gì sống hả các anh chị? Tình yêu nghề?:tutu:
Muốn học ra được cái bằng Thạc sĩ cũng phải Toelf này nọ mà lương lậu thì...

_ Trong Viện có phòng thí nghiệm được đầu tư hiện đại tốn cả trăm tỷ đồng, sau khi khai truơng để mấy pác ở Bộ xuống thăm quan thì....đóng cửa lại và có bảo vệ ngồi canh. Câu trả lời: chưa biết xài, đụng vào sẽ hư hỏng nên đóng cửa để dành....:o
Sau 1 khoảng t/g mở cửa lại, máy móc ko hỏng này cũng hư nọ, giống như xe ko chạy vẫn có xăng thì rỉ xét vậy....
Các công đoạn lên men, làm tế bào này nọ....hoàn toàn làm thủ công với phương pháp cổ điển. Việc tiếp cận công nghệ mới là con số 0 :botay:

_ Trong viện, có 1 chị làm nghiên cứu sắp có kết quả, ko có kinh phí đành bỏ tiền túi ra, nào in ấn, mẫu vật.....sau đấy cũng báo cáo thành công, nhà nước rót tiền cho đề tài đó. Vấn đề: khi báo cáo là chị báo cáo, nhưng đứng tên trong đề tài nộp nhà nước là...ông tiến sĩ/giáo sư hướng dẫn nghiên cứu của chị. Nhà nước rót hơn trăm triệu cho đề tài, nhưng vị gs/ts kia lại đưa cho chị...5tr đồng, hỏi ra thì ổng nói chia cho các cấp, đoàn khác rồi:bimat:(hay là diếm riêng? có trời mới biết)

_Thế rồi 2 bà chị đó nghỉ làm luôn, bà bạn của anh em thì đi xin mấy cty khác. Cty tuyển về Dược thì nó bảo: tụi anh cần người có bằng chuyên về Dược, em học CNSH nếu có về dược thì lan man quá.
Cty tuyển về Hóa-thực phẩm thì bảo: bên anh chỉ tuyển chuyên về Hóa-Thực Phẩm thôi, CNSH cho dù học về Hóa Vi Sinh, bọn anh cũng ko cần, tụi em ko đúng chuyên ngành....:cry:

Thế là...bà chị ấy về nhà, năm đầu thì mở tiệm bán hoa, năm sau thì đi làm về Du Lịch cho cty của gia đình, đang học văn bằng 2 về...Kế Toán.:roll:
-----------------------------------------------
Năm sau em thi ĐH rồi, cũng tính vào CNSH hoặc Sinh Học của ĐHKHTN HCM, em học ko khá lắm nên ko mơ tới Y-Dược. Gặp chị ấy để xin ý kiến thì chị nói: phải phân biệt giữa ước mơ và hiện thực, ngoài việc du học và đi làm bên nước ngoài, CNSH ở VN ko có cửa kiếm sống và nghiên cứu!!!
Có thể có vài trường hợp thành công, trưởng phòng, giám đốc nhưng đa phần sinh viên làm về Bio ở Vn là.....đói.
Buồn lắm anh chị ơi, em trong tuyển Sinh mấy năm rồi, chả lẽ em lại theo Kinh tế chứ, chán chết.
Tính theo mấy anh chị trong đây qua Đức, thấy giá học khá rẻ so với Sing hay Úc nhưng mừ năm 12 căng quá, ko có time luyện thêm tiếng Anh với tiếng Đức, nội cái chuyện thi đậu ĐH rồi sau này...ra sao thì cũng còn thở dài:cry:

(nick này em mượn của anh em, câu chuyện trên là ngồi nghe chị bạn trò chuyện tâm sự chứ ko đả kích nói xấu gì đâu, em sợ mấy pác trên Bộ tức quá túm em thì khổ :akay:)
Nếu học phí bên Đ... ức rẻ hơn Sing thì cứ qua đó dú hoc ngành Bio đi em ui. Học một phát làm quả PhD rồi về không thành công cũng thành nhân. Có anh PhD ở Dú..c qua đó học 3 năm mà phát ngôn câu nào trẻ con tặc lưỡi câu đấy, lãnh đạo cưng như cưng trứng hứng như hứng hoa. Về nhà làm cán bộ lòng cốt cả đấy. Không phải học về Bio đều nghèo cả đâu em á.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Hihi

1. Đừng so sánh VN với các nước Tư bản. Thử hỏi nếu các anh/chị là người cầm cân nảy mực thì trong điều kiện hiện nay nên tập trung nghiên cứu cơ bản để phấn đấu đăng Nature, Science hay tập trung vào những thứ đơn giản, tạm coi là "ăn sổi" để nhanh áp dụng ra thực tiễn?

2. Đã nghĩ đến con đường nghiên cứu thì đừng nên nghĩ đến giàu. Ở đâu cũng vậy thôi, chả ông GS nào ở Mỹ, Anh... giàu cả. May ra có mấy bác mở công ty riêng hoặc được Nobel.

3. Những trường hợp kể trên thì cũng rất là bình thường. Đó gọi là chọn lọc tự nhiên thôi. Không thấy hợp, không đủ sống thì chuyển ngành khác có gì mà phải thắc mắc nhỉ? Đâu phải chỉ riêng ngành sinh học này, ngành nào chả có nhiều người học ngành nọ làm ngành kia, và đâu phải chỉ ở Việt Nam, nước nào cũng có trường hợp như vậy. Thạc sỹ thì ăn thua gì, kể cả tiến sỹ còn bỏ ngành đi làm.... tái xế. Trường hợp điển hình là ở giải Nobel hoá học 2008 đó, báo chả đăng rầm rĩ người đầu tiên clone gene mã hoá GFP đó từ sứa là 1 ông TS, ông này giờ đang làm nghề lái xe thuê do không đủ kinh phí nghiên cứu, vì vậy Nobel trao cho 2 người khác đủ kinh phí và nỗ lực theo đuổi đề tài đó. Đáng quý là bác này đâu có kêu ca.

4. Việc sử dụng máy móc không hiệu quả, đánh giá đề tài.... chưa đúng mức là có. Nhưng nhắc lại không phải nơi nào cũng vậy, và có khó khăn mới cần người khắc phục.

5. Việc lương thấp, kinh phí nghiên cứu không đủ thì nên tự xem lại bản thân thôi. Giờ trong ngành sinh học này nhu cầu rất lớn, các doanh nghiệp cần, bệnh viện cần, hoặc có thể apply các đề tài mang tính Quốc Tế, giờ có 1 số quỹ hỗ trợ nghiên cứu cho các nước đang phát triển nếu đủ trình độ thì xin khó gì.... Buồn cười là nhiều người cứ cố bám víu vào đề tài của Nhà Nước xong lại kêu ca kinh phí không đủ????

6. Ngành nào cũng vậy có chỗ tốt, chỗ không tốt, chỗ phù hợp, chỗ không phù hợp. Nếu làm ở 1 nơi không trọng dụng mình, không đủ kinh phí nghiên cứu cho mình.... sao không xin sang chỗ khác? Những trường hợp chỉ biết ngồi 1 chỗ rồi kêu ca thì tốt nhất không nên lấy ra làm điển hình. Nhảm lắm.

7. Về kiến thức thì các em phổ thông chưa bằng các anh chị ThS, TS nhưng về điều hay lẽ phải, cái đúng cái sai thì không phụ thuộc độ tuổi lắm đâu. Mong các anh chị đừng nghĩ trẻ con thì biết gì, so thẳng thì không dám nhưng tin chắc rằng 7X, 8X ở độ tuổi các em 9X hiện giờ thì không thể nhận thức bằng chúng nó đâu.

8. Giờ em chán nói dọc nói ngang rồi, nói chung chung rồi, có gì cứ lôi cụ thể ra mà nói, người thật việc thật. Gì chứ em tự tin là các bất cập trong ngành này em rõ hơn nhiều người, nhưng mong các bác có cái nhìn khách quan, biện chứng nên hay phản biện theo hướng tích cực thôi. Chứ vì vậy mà có bác nào nghĩ em là cán bộ nòng cốt thì đúng là haha.

Tạm vậy thôi, nói chung nghe nhiều vị ý kiến mà thấy thật là nhảm nhí. Nhìn mấy người nông dân chân lấm tay bùn, hết vụ gặt lên thành phố bươn trải kiếm sống hết nghề này đến nghề khác, miễn sao trợ giúp được gia đình mình thấy khâm phục lắm, nghĩ đến nhiều vị gia đình tạo điều kiện, ăn học tử tế cao xa mà chỉ biết ngồi 1 chỗ kêu ca chửi bới mới thấy thật là....

cherry

Member
Ban Hung noi the sai roi. GS o my va nhat giau lam. Ong GS o Nhat cua minh linh 1.5 trieu yen thang , tinh ra gan 20 nghin/ thang. Con ong GS o My cua minh hien nay luong chinh la 400.000 uds /nam. ngoai ra ong ay con viet sach , di giang bai. Tinh so so cung khoang 1 trieu usd/ nam.
Minh luong loai coi trong may nguoi My co tham nien lam o day cung vao khoang 60.000 UDS/ nam (Co dieu lam o My va Nhat ap luc cong viec cuc ki cang thang luon, luon phai tim cach moi cho nghien cuu, neu khong ban se luon song trong tinh trang that nghiep luon). Noi vay khong phai de de che Viet nam ngheo vi chung ta trai qua chien tranh lien mien. Su dau tu cho khoa hoc cua nha nuoc hien nay la tot, tuy nhien minh thuc su mong muon nha nuoc co cach quan li khoa hoc hieu qua hon, tranh tinh trang nhung phong thi nghiem duoc dau tu hang tram ti dong, nhung hoan toan dung nhung phuong phap co dien, tho so va khong dung nhung may moc hien dai.
( May tinh cua minh khong co font tieng viet, va minh khong biet cach danh font tieng viet, moi nguoi khong cam nghen)

Chào anh cherry. Ý bạn Hưng là giàu đúng nghĩa ở mỗi xã hội. Lương GS có 400,000 năm thì vẫn mới là trung lưu, đúng không nhỉ? Hơn nữa nghe anh Vũ Hà Văn GS Toán có tiếng ở Mỹ nói GS ngành Toán chỉ tầm khoảng 60,000/năm thôi. Trường hợp GS anh chắc là đặc biệt. Lương GS ở Hàn khoảng 5000 USD-10000 USD tùy trường. Không thật giàu nhưng cũng là niềm mơ ước của dân lao động phổ thông vì: việc ổn định và không sợ thất nghiệp.
Thật ra ở VN hiện nay tham nhũng thụt két tràn lan. Thiết bị mua về không phải là không sử dụng mà là đáng ra đã không cần mua. Nhưng cấp trên ép xuống bảo các nhà khoa học ngồi viết dự án để lôi kinh phí về để "chấm mút", nên mới có hiện tượng "đắp chiếu". Tiền đề tài thì chi cho việc lặt vặt, ngoại giao quan hệ nhiều khi đã hết gần 2/3. Chưa kể có tình trạng chạy chọt để được duyệt đề tài (nghe nói chi tới 1/3).
Sắp tới đây người ta cấp tiền đề tài từ 300,000-500,000 triệu VN đ, bắt phải có 2 bài báo quốc tế. E rằng lại vòng luẩn quẩn, lách luật. Cho đến khi nào hội đồng duyệt đề tài phải là người trong ngành trong nghề và có cơ chế mới để tiền cấp đúng người đúng chỗ thì hy vọng mọi việc mới sáng sủa được.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Ban Hung noi the sai roi. GS o my va nhat giau lam. Ong GS o Nhat cua minh linh 1.5 trieu yen thang , tinh ra gan 20 nghin/ thang. Con ong GS o My cua minh hien nay luong chinh la 400.000 uds /nam. ngoai ra ong ay con viet sach , di giang bai. Tinh so so cung khoang 1 trieu usd/ nam.
Minh luong loai coi trong may nguoi My co tham nien lam o day cung vao khoang 60.000 UDS/ nam (Co dieu lam o My va Nhat ap luc cong viec cuc ki cang thang luon, luon phai tim cach moi cho nghien cuu, neu khong ban se luon song trong tinh trang that nghiep luon). Noi vay khong phai de de che Viet nam ngheo vi chung ta trai qua chien tranh lien mien. Su dau tu cho khoa hoc cua nha nuoc hien nay la tot, tuy nhien minh thuc su mong muon nha nuoc co cach quan li khoa hoc hieu qua hon, tranh tinh trang nhung phong thi nghiem duoc dau tu hang tram ti dong, nhung hoan toan dung nhung phuong phap co dien, tho so va khong dung nhung may moc hien dai.
( May tinh cua minh khong co font tieng viet, va minh khong biet cach danh font tieng viet, moi nguoi khong cam nghen)
Bác Cherry ơi em biết lương ở US mà. Như bác Lương nói là em so sánh theo mặt bằng xã hội ở nơi đang làm. Lương 60.000 USD/năm so ở Việt Nam là khá giàu rồi nhưng ở US thì sao gọi là giàu được. Em không rõ lắm ở US lương thế nào mới gọi là giàu nhưng thằng bạn em (người Mỹ) nó bảo bố mẹ nó kiếm tiền khá, lương 100.000 USD/tháng nhưng chưa được gọi là giàu.

BioVN

Member
Cherry có lẽ xem lại khái niệm thế nào là giầu. Ở Mỹ và Nhật tôi thấy GS đâu có giàu so với mặt bằng XH của họ. Chỉ thuộc hàng trung lưu thôi. Đi máy bay chỉ dạng econ như anh em mình thôi mờ:cry:. Oto cũng đâu có dùng xe siêu đâu. Như anh Hưng nói đúng, làm khoa học nhìn chung ở nước nào cũng trung lưu, nhưng làm khoa học mà khéo tay nhanh mắt nhanh chân cộng với năng khiếu phi hoa học bẩm sinh nữa thì ở VN có thể thuộc thượng lưu... ngầm:dance:.

Cherry có lẽ xem lại khái niệm thế nào là giầu. Ở Mỹ và Nhật tôi thấy GS đâu có giàu so với mặt bằng XH của họ. Chỉ thuộc hàng trung lưu thôi. Đi máy bay chỉ dạng econ như anh em mình thôi mờ:cry:. Oto cũng đâu có dùng xe siêu đâu. Như anh Hưng nói đúng, làm khoa học nhìn chung ở nước nào cũng trung lưu, nhưng làm khoa học mà khéo tay nhanh mắt nhanh chân cộng với năng khiếu phi hoa học bẩm sinh nữa thì ở VN có thể thuộc thượng lưu... ngầm:dance:.
Chào anh cherry. Ý bạn Hưng là giàu đúng nghĩa ở mỗi xã hội. Lương GS có 400,000 năm thì vẫn mới là trung lưu, đúng không nhỉ? Hơn nữa nghe anh Vũ Hà Văn GS Toán có tiếng ở Mỹ nói GS ngành Toán chỉ tầm khoảng 60,000/năm thôi. Trường hợp GS anh chắc là đặc biệt. Lương GS ở Hàn khoảng 5000 USD-10000 USD tùy trường. Không thật giàu nhưng cũng là niềm mơ ước của dân lao động phổ thông vì: việc ổn định và không sợ thất nghiệp.
Thật ra ở VN hiện nay tham nhũng thụt két tràn lan. Thiết bị mua về không phải là không sử dụng mà là đáng ra đã không cần mua. Nhưng cấp trên ép xuống bảo các nhà khoa học ngồi viết dự án để lôi kinh phí về để "chấm mút", nên mới có hiện tượng "đắp chiếu". Tiền đề tài thì chi cho việc lặt vặt, ngoại giao quan hệ nhiều khi đã hết gần 2/3. Chưa kể có tình trạng chạy chọt để được duyệt đề tài (nghe nói chi tới 1/3).
Sắp tới đây người ta cấp tiền đề tài từ 300,000-500,000 triệu VN đ, bắt phải có 2 bài báo quốc tế. E rằng lại vòng luẩn quẩn, lách luật. Cho đến khi nào hội đồng duyệt đề tài phải là người trong ngành trong nghề và có cơ chế mới để tiền cấp đúng người đúng chỗ thì hy vọng mọi việc mới sáng sủa được.
Phê bình , phê bình, như thế này là không được, đặc biẹt là trong này, không được nói xấu về khoa hoc vn như thế, như thế là không tốt, không có tâm huyết....
- thứ nhất phê bình cái bác Lương này, học ở úc về, rồi lại sang Hàn, chưa làm việc hay tập sự một vài năm ỏ một cơ quan nhà nước nào đấy thì chưa thể hiểu biết về khoa học vn nhiều như một vài người (đã làm việc cả....năm trời ở cơ quan nhà nước), mà chưa hiểu rõ những bất cập trong ngành bằng người khác mà phát biểu như thế là phải phê bình ...trước chi bộ.., phải quán triệt là...không được chê:chui:
- cả cái bác Biovn này nữa, cũng phê bình luôn, đã cảm thấy hiểu biết nhiều về khoa học vn hay các bất cập trong ngành chưa mà phát biểu linh tinh là coi chừng...bị người khác mắng đấy, ít nhất bác phải làm việc một hai năm trong ngành hiểu hêts những tính chất của kh nước nhà như người ta thì mới được vỗ ngực phát biểu là ta đây biết hết chân tơ kẽ tóc, còn không bác chịu khó làm người ngồi nghe người ta "múa", ý kiến như trên của bác cũng là đáng phê bình...:twisted:
-cả em nhutminh2104 nữa, mặc dù em kể chuyện về một trường hợp cụ thể( cái này là rất tốt) không hay nối chung chung như người khác, nhưng một con sâu là rầu cả nồi canh , câu chuyện của em tuy cụ thể nhung nó cũng làm "hoen ố" hình ảnh khoa học nước nhà , là một chấm trắng trên một tấm lụa đen, nên cũng không tốt dưới cái nhìn của...cán bộ, nên cũng phải phê bình luôn. mặc dù ý của em là không phải dùng câu chuyện này để bôi tắng tất cả nhưng em phải ...quán triệt chỉ đạo cảu cấp trên , không được nói thẳng quá và thực quá, phải nhớ đọc hết tư tưởng của cấp trên đấy.., và nói cái gì cũng phải phân tích rõ rằng ( đúng hay không mắc kệ)
- cuối cùng quán triệt tất cả các bác, các bạn, đừng nên nói xấu khoa học nước nhà, để rồi những nhười tài giỏi, hiểu biết hết khoa học nước nhà người ta lại mắng cho thì dại không, quan điểm là phải ..ngậm miệng ăn tiền chứ không được bêu xấu linh tinh. còn muốn phát biểu theo ý của mình và vỗ ngực hô to như người ta thì phải cố gắng kiếm 1 chân..lon ton cũng được ở một viện nòa đó của nhà nước và phải làm việc cho được ....một vài năm, lúc đấy mới ..hiểu hết về khoa học hay những bất cập trong ngành của vn. :dapchet::banbo::banbo:
các bác nhớ chú ý !

Facebook