What's new

Ko có phản ứng miễn dịch loại bỏ thủy tinh thể được ghép???

Ho Huu Tho

Member
Tại sao khi ghép thủy tinh thể vào mắt người bị hỏng thủy tinh thể thì ko có phản ứng miễn dịch loại bỏ thủy tinh thể đó???
Mình nghĩ lý do là thủy tinh thể không tiếp xúc với các tế bào miễn dịch nên dù có kháng nguyên lạ thì hệ thống miễn dịch của người nhận cũng không nhận ra.

Em xin spam chút:

Theo em, khu Giảng đường này cũng nên hạn chế đối tượng, chỉ để sinh viên và cao hơn vào trao đổi, hỏi/trả lời thôi. Những câu hỏi từ bậc phổ thông trở xuống (kể cả thi HSG quốc gia/quốc tế) thì chỉ đóng gọn trong box dành cho học sinh phổ thông.

Một thực tế là nhiều câu hỏi với trình độ cấp III đem vào hỏi trong giảng đường lại được các bác trả lời theo kiểu dành cho sinh viên (Kiểu như "Google: xyz..." hoặc trả lời bằng kiến thức chuyên ngành quá sâu), trong khi đó nhiều câu hỏi (kể cả nghiêm túc hay ngây ngô) lại nhận được những câu trả lời mà đọc xong Thành không nỡ cười (vì ở trường phổ thông các em chỉ được học có thế).

Biết là các bác ngán ngẩm việc chọc ngoáy vào CSDL diễn đàn lắm rồi, vậy nên em chỉ xin mấy chữ lên đầu box đại loại "Kiến thức chuyên ngành sâu dành cho sinh viên và người nghiên cứu" blah blah, hoặc vài dòng vào cái chỗ Forum Rules để họ đọc trước khi viết bài đúng chỗ thôi. Em xin cảm ơn và xin hết ạ!

iloveA5

Member
Cái này có liên quan đến gicoprotein đó bạn. Khi ghép thuỷ tinh thể vào cơ thể, gicoprotein nhận biết được đó không phải là tế bào trong cơ thể của mình nên sẽ bị đào thải ra ngoài. Gicoprotein sẽ tiết ra chất chống lại những tế bào lạ này nên lúc đầu ta sẽ cảm thấy đau nhức vì bị nhiễm trùng, sau đó có thể tử vong( nếu là các cơ quan quang trong: tim, thận ….) nên sau khi mổ, bác sĩ sẽ tim cho người bệnh một loại chất( tôi không biết) chóng lại quá trình này.
Mong các bạn góp ý thêm! :)

orion8x

Member
"Gicoprotein sẽ tiết ra chất........."
Seriously!?
1 cấu trúc phân tử lại tiết ra đc một "chất" cơ đấy.

pdn

Pham Duy Nghia
Cái này có liên quan đến gicoprotein đó bạn. Khi ghép thuỷ tinh thể vào cơ thể, gicoprotein nhận biết được đó không phải là tế bào trong cơ thể của mình nên sẽ bị đào thải ra ngoài. Gicoprotein sẽ tiết ra chất chống lại những tế bào lạ này nên lúc đầu ta sẽ cảm thấy đau nhức vì bị nhiễm trùng, sau đó có thể tử vong( nếu là các cơ quan quang trong: tim, thận ….) nên sau khi mổ, bác sĩ sẽ tim cho người bệnh một loại chất( tôi không biết) chóng lại quá trình này.
Mong các bạn góp ý thêm! :)
người ta đang hỏi là tại sao khi ghép thể thủy tinh thì không có phản ứng miễn dịch, tức là cũng không cần tiêm thuốc chống đào thải vào làm gì như bạn nói.

còn năm lớp 10 em được học các tế bào ở mắt không có kháng nguyên bề mặt vì thế đáp ứng miễn dịch không tốt cho lắm, nên cơ thể sẽ phải tăng cường bằng các hàng rào bảo vệ khác, lại còn nghe là nếu mà tế bào này mà có kháng nguyên bề mặt thì gây ra đục thủy tinh thể:cry:

em chỉ nhớ được vậy thôi không biết có liên quan gì đến cái đào thải này không, nếu sai mọi người đừng ném đá tội nghiệp, bài này thuộc box SHPT rồi mà.!:akay:

iloveA5

Member
Bệnh đục thuỷ tinh thể tui nhớ là thiếu D-galactose( không biết phải không nữa):)
"Gicoprotein sẽ tiết ra chất........."
Seriously!?
1 cấu trúc phân tử lại tiết ra đc một "chất" cơ đấy.
Tui không chắc là nó sẽ tiết ra một chất, nhưng nó sẽ làm một cái gì đấy để bảo vệ cơ thể khỏi những tác nhân lạ.

orion8x

Member
Bạn sai ngay từ cái gicoprotein (chắc bạn đang nói tới glycoprotein!?), cho tới hiểu sai cả vấn đề. Cái câu hỏi (từ 2 năm trứơc >"<) hỏi rằng, tại sao nó là tác nhân lạ nhưng kg bị kg bị loại bỏ.
Đơn giản là vì nó làm bằng hợp chất nhân tạo. chấm hết.

Facebook