What's new

Kỹ sư Công nghệ Sinh học có thể xài được ở đâu?

Nchicken

Member
:ah: Bác Hưng nói chí phải. Con zai mà không học BK thì làm sao biết nếm mùi thất bại :twisted::twisted: Bỏ qua kết quả vài năm đầu nhá. ( Người pro như bác Hưng còn chiến lại 15 môn cơ mà) Cộng thêm bỏ qua những môn râu ria, chỉ tính riêng hệ thống môn Hóa công cũng đủ là máy chém cho sinh viên CNSH nói riêng rùi....Lớp mình có 66 đứa:
Hóa công 1: Lần 1 qua 11
Lần 2 qua 10
Hóa công 2: Lần 1 qua 10
Lần 2: 10 người đi thi. Không biết con số qua là bao nhiêu luôn :)

Nchicken

Member
Nhưng phải công nhận 1 điều là chưa ngành nào ở trường BK này lại nhiều học bổng đổ về như ngành công nghệ sinh học. Châu Âu, châu Á...đủ cả. Học thì toàn GS với PGS,TS. Cả 2 năm học chuyên ngành thì mình mới học 1 thạc sỹ thôi. Nghe thế đã thấy ngành CNSH BK khủng chưa?Chẹp, phải nói cụ thể là BKHN. Nhưng mà vẫn đang lo đồ án hóa công này. Nói chung là thi lại cho biết cảm giác vượt qua nỗi đau. Hình như có đứa chưa qua lần 4 thì phải :):mrgreen:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Hihi hoá ra là đồng môn. Nhưng đồng chí hơi tự hào quá hihi. Công nhận là đào tạo về mảng máy móc thiết bị, bản vẽ, thực tiễn nhà máy thì chả đâu bằng BK, nhưng kiến thức cơ bản thì KHTN vẫn hơn đứt (đang nói ngành sinh học thôi nhé). Tuy nhiên cái mình thấy hiếm nơi nào bằng BK là

- Sự gắn kết giữa thầy và trò. Thầy cô viện CNSH & CNTP rất tốt và luôn thực tâm giúp đỡ học trò tìm việc, tìm học bổng, hỗ trợ kiến thức, kinh nghiệm một cách vô điều kiện.

- Giá trị truyền thống. Hiếm có ở đâu mà SV khi lập mail box thường hay kèm dhbk, shk47... vào nick. Các sản phẩm làm ra trong nhãn hiệu cũng thường gắn 2 chữ BK, nói chung dân BK dù học cực giỏi hay rất dốt, cho dù ra trường làm đúng ngành hay không cũng đều thấy tự hào vì là sinh viên của trường.

Hihi tự nhiên cảm xúc dâng trào quá.

..............
- Giá trị truyền thống. Hiếm có ở đâu mà SV khi lập mail box thường hay kèm dhbk, shk47... vào nick. Các sản phẩm làm ra trong nhãn hiệu cũng thường gắn 2 chữ BK, nói chung dân BK dù học cực giỏi hay rất dốt, cho dù ra trường làm đúng ngành hay không cũng đều thấy tự hào vì là sinh viên của trường.

Hihi tự nhiên cảm xúc dâng trào quá.
Em xin phép :spam::spam::spam: Theo lý luận trên thì Viện CNSH cũng giàu truyền thống bác nhỉ? :oops:

Nchicken

Member
Mác BK có được là từ đời các bác để lại cơ. :mrgreen: Chứ đến bây giờ thì mác BK chỉ là hư danh thôi. Đi đến đâu cũng vỗ ngực ta đây SV BKHN. Nhưng thử hỏi, có ai tự xem lại chính bản thân mình? Học trong trường thi thì lại ầm ầm, tăng K đến mức không thể tăng nữa thì mới cố ngoi ngóp cho khỏi số phận bị đuổi học...Vậy mà, ai hỏi thì vẫn tự hào ta đây Bách Khoa. Cứ tình trạng này thì chục năm nữa thôi, cái danh Bách Khoa sẽ chẳng còn j là đáng giá nữa cả. Ngày nay, công nghiệp hay Quốc gia nổi ầm ầm rồi. CNSH trường NN cũng là 1 trường đáng nể, sinh viên CNSH trường BK mà không quan tâm đến việc học, nghiên cứu...thì ra trường làm sao mà đú được với tình trạng đâu đâu cũng đào tạo kỹ sư, cử nhân CNSH như hiện nay:cool:
:spam::spam::spam:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Mác BK có được là từ đời các bác để lại cơ. :mrgreen: Chứ đến bây giờ thì mác BK chỉ là hư danh thôi. Đi đến đâu cũng vỗ ngực ta đây SV BKHN. Nhưng thử hỏi, có ai tự xem lại chính bản thân mình? Học trong trường thi thì lại ầm ầm, tăng K đến mức không thể tăng nữa thì mới cố ngoi ngóp cho khỏi số phận bị đuổi học...Vậy mà, ai hỏi thì vẫn tự hào ta đây Bách Khoa. Cứ tình trạng này thì chục năm nữa thôi, cái danh Bách Khoa sẽ chẳng còn j là đáng giá nữa cả. Ngày nay, công nghiệp hay Quốc gia nổi ầm ầm rồi. CNSH trường NN cũng là 1 trường đáng nể, sinh viên CNSH trường BK mà không quan tâm đến việc học, nghiên cứu...thì ra trường làm sao mà đú được với tình trạng đâu đâu cũng đào tạo kỹ sư, cử nhân CNSH như hiện nay:cool:
:spam::spam::spam:
Hehe nói đúng quá, điển hình của tăng K là tui nè:mrgreen:. Nhưng mà vẫn tự hào hihi. Nhưng nói chung dân BK ra đường rất dễ nhận ra nhau, cái này giống với tụi Xây dựng với kiến trúc:lol:

Nchicken

Member
Ô thế bác Hưng tăng K à? Sao giờ em mới nghe tin này nhỉ? :hoanho::hoanho::hoanho:Coi bác là tấm gương phấn đấu vậy. Nhưng nghĩ đi cũng phải nghĩ lại, sao mà bi giờ sinh viên BK lại kém đến vậy? Câu này thường xuyên được thầy cô mình phát biểu. :twisted: Nói vậy thì thành ra vơ đũa cả nắm. Nhìn đi nhìn lại vẫn có vài nhân lớp mình say mê khoa học, đam mê nghiên cứu, tìm tòi học hỏi (buồn rằng không có mình trong đó). Nhìn tinh thần học hành, vượt khó học hỏi của các bạn mình cũng thấy thèm. Thôi thì, cũng tự hào danh BK nhờ các bạn như thế vậy

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Ô thế bác Hưng tăng K à? Sao giờ em mới nghe tin này nhỉ? :hoanho::hoanho::hoanho:Coi bác là tấm gương phấn đấu vậy. Nhưng nghĩ đi cũng phải nghĩ lại, sao mà bi giờ sinh viên BK lại kém đến vậy? Câu này thường xuyên được thầy cô mình phát biểu. :twisted: Nói vậy thì thành ra vơ đũa cả nắm. Nhìn đi nhìn lại vẫn có vài nhân lớp mình say mê khoa học, đam mê nghiên cứu, tìm tòi học hỏi (buồn rằng không có mình trong đó). Nhìn tinh thần học hành, vượt khó học hỏi của các bạn mình cũng thấy thèm. Thôi thì, cũng tự hào danh BK nhờ các bạn như thế vậy
Nói đi cũng phải nói lại. Hồi xưa BK không kém vì sao? Vì tỷ lệ thầy/trò thấp, điều kiện thực hành, thí nghiệm tốt hơn (do số lượng sinh viên ít nên điều kiện thực hành tốt hơn nhiều). Còn bây giờ thì sao, 1 khóa đào tạo đến 20 ngàn sinh viên, số lượng giảng viên thì không cải thiện là bao, điều kiện thực nghiệm cũng không đáp ứng đủ. Nhưng nếu chỉ đem những sinh viên suất sắc ra so thì số lượng hiện tại chắc cũng không thua quá khứ tí nào đâu, thậm chí còn hơn ý.

Nói đi cũng phải nói lại. Hồi xưa BK không kém vì sao? Vì tỷ lệ thầy/trò thấp, điều kiện thực hành, thí nghiệm tốt hơn (do số lượng sinh viên ít nên điều kiện thực hành tốt hơn nhiều). Còn bây giờ thì sao, 1 khóa đào tạo đến 20 ngàn sinh viên, số lượng giảng viên thì không cải thiện là bao, điều kiện thực nghiệm cũng không đáp ứng đủ. Nhưng nếu chỉ đem những sinh viên suất sắc ra so thì số lượng hiện tại chắc cũng không thua quá khứ tí nào đâu, thậm chí còn hơn ý.
có lẽ các trường đh của vn mình bây giờ đều phải cõng một lượng sv trên lưng quá lớn so với sức mà đáng lý số lượng đó nên khoang 1/3 hay 1/4 số đó thì hợp lý hơn thậm chí 1/6..:cuta:

xì, Khoa Sinh ở Huế số Thầy/Cô xấp xỉ số trò nè
thật là cám cảnh
Chỉ có vài trường mới được điều kiện trong mơ vậy thôi
Trò nhiều thì thu học phí nhiều, cho thi lại nhiều để thu thêm lần nữa
thầy cô chả phải đi dạy...từ xa cải thiện thu nhập
Chú Hưng cho hỏi tăng K là gì thế:mrgreen:?

Nchicken

Member
Nói là thầy ít, trò nhiều chứ. Ngành CNSH BK mình thấy nhiều thầy cô kinh khủng luôn. Không nói quá chứ cũng được 3 sinh viên/ 1 giáo viên. Ngành CNSH ra trường thì có rất nhiều việc có thể làm, vấn đề là mình có đáp ứng được với những yêu cầu của những vị trí đó không thôi. SV bây giờ khá thụ động, chỉ học trên lớp là chủ yếu, về nhà thì bỏ đấy, 1 số nhân thì tranh thủ chơi điện tử ( một số nhân thì tranh thủ kiếm tiền, nhưng không nhiều), những yếu tố như kĩ năng mềm, giao tiêp, ứng xử...thì sinh viên không phải ai cũng có... Đây cũng là 1 phần nguyên nhân mà SV CNSH ra trường ( phần lớn ) vẫn nghèo.

Nchicken

Member
Buồn quá đi mất, muốn được bằng bạn bằng bè, muốn và cố gắng đam mê ngành CNSH, mình đã xin thầy giáo mình iu quí đi làm nghiên cứu. Vậy mà bị thầy từ chối phũ phàng: " Cô đang làm rùi cô bỏ cô đi thì tôi mất không à?" Hứt hứt, thầy cứ làm như mình giỏi ngoại ngữ lắm ý mà đòi đi du học:ah::ah::ah::ah::ah: Số kiếp mình có cố thế chứ cố nữa cũng không giỏi được. Buồn buồn vào SPAM 1 tí. Chọn lựa kĩ càng chỗ SPAM để không bị delete:mrgreen::mrgreen::mrgreen:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Buồn quá đi mất, muốn được bằng bạn bằng bè, muốn và cố gắng đam mê ngành CNSH, mình đã xin thầy giáo mình iu quí đi làm nghiên cứu. Vậy mà bị thầy từ chối phũ phàng: " Cô đang làm rùi cô bỏ cô đi thì tôi mất không à?" Hứt hứt, thầy cứ làm như mình giỏi ngoại ngữ lắm ý mà đòi đi du học:ah::ah::ah::ah::ah: Số kiếp mình có cố thế chứ cố nữa cũng không giỏi được. Buồn buồn vào SPAM 1 tí. Chọn lựa kĩ càng chỗ SPAM để không bị delete:mrgreen::mrgreen::mrgreen:
Haha, cũng mới nghe giang hồ đồn thổi vụ này. Ở đời có được có mất hehe.

Nchicken

Member
Giang hồ nào đồn đại cơ chứ? Mà thông tin bò nhanh thế bác? Bò từ VN sang Đức mà mất có nửa ngày à? hứt hứt, thế thì đi máy bay còn nhanh hơn nhiều. Mà từ sáng tới giờ, mình mới than vãn với vài chục người vì bị từ chối phũ phàng thôi mà :mrgreen::oops:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Giang hồ nào đồn đại cơ chứ? Mà thông tin bò nhanh thế bác? Bò từ VN sang Đức mà mất có nửa ngày à? hứt hứt, thế thì đi máy bay còn nhanh hơn nhiều. Mà từ sáng tới giờ, mình mới than vãn với vài chục người vì bị từ chối phũ phàng thôi mà :mrgreen::oops:
Hehe không tin à, e hèm người từ chối thi thoảng lôi tui ra nói đúng không :akay:. Mà tui cũng rất yêu quý thầy nhé :p. Yên tâm là trong cái rủi có cái may đấy hehe.

Nchicken

Member
Em hết quí thầy rồi!:mrgreen::bimat::bimat:Đang cố cho hết kiếp nạn sinh viên đây. Ai đời, sinh viên BK, trường đại học công nghệ hàng đầu, thi lập trình Pascal với C trên giấy. Giờ đây, năm thứ 4 roài mà phải thi Tin sinh trên giấy này. Lại còn thi tự luận mới củ chuối chứ, không biết phải thi cái gì luôn.
Tương lại không biết thế nào chứ học CNSH đủ biết khổ, tủi, nhục là như thế nào.:cool::cool::cool::cool: Được thầy cô tập dượt dần cho quen với môi trường làm việc khắc nghiệt đây mà. Tin mới nhận, lớp mình còn trượt 64/66 người môn Hóa công. Chán hẳn.

Nchicken

Member
May mà mình không có ý định học cao chứ không thì chết với cái sự nghiệp học hành này mất. Nhưng với cái tình trạng này thì không biết có Viện hay doanh nghiệp nào nhận mình về làm việc không nữa. Chuyên môn kém, CNSH là ngành khoa học thực nghiệm mà thực nghiệm tí ti cũng không có.
Hôm nay, hơi buồn đời, nên em xì pam hơi nhiều. Các bác thông cảm. Đừng nhìn cái mặt em rồi thấy ghét quá nhá!

Pretender

Member
Hôm nay, hơi buồn đời, nên em xì pam hơi nhiều. Các bác thông cảm. Đừng nhìn cái mặt em rồi thấy ghét quá nhá!
Hôm nay mình cũng buồn đời nên xì pam ké với..

Có thấy mặt mũi bạn Nchicken thế nào đâu mà ghét, thấy mỗi 10 ngón chân xòe ra rất vui tươi:):):)

Facebook