What's new

Luật bảo vệ động vật???

Pretender

Member
Mọi người cho hỏi ở VN có luật bảo vệ động vật trong thí nghiệm không?
Trước nay mình không để ý việc này, hôm trước có nghe 1 ông GS giảng 3 tiếng về luật bảo vệ động vật ở Đức. Nào là phải đăng ký thế nào để được thí nghiệm với động vật (chuột, thỏ, khỉ...), nào là phải tối ưu hóa thí nghiệm kiểu gì để thiệt hại về vật thí nghiệm là nhỏ nhất, nào là fải giết kiểu nào (nếu bắt buộc fải giết) để con vật chịu ít đau đớn nhất, nào là phạt bao nhiêu tiền nếu chuồng nuôi chuột không đủ tiêu chuẩn, rồi báo cáo hàng năm lên chính phủ, lên ủy ban châu Âu... blah blah blah, tóm lại là nghe rất khiếp.

Ở VN mình chưa bao giờ nghe thấy luật bảo vệ động vật bao giờ, vật nuôi còn ko có nữa là vật thí nghiệm. Thế mọi người làm thí nghiệm với chuột chẳng hạn, thì cứ cần bao nhiêu là lấy bấy nhiêu ạ? hay là cũng có 1 nguyên tắc nào đó để giảm thiệt hại? Có phải báo cáo trước là tôi cần từng đây từng đây con với ai không ạ?

Hờ, phú quý sinh lễ nghĩa, ở cái xứ mà đến điều kiện cuộc sống của con người còn không được đảm bảo thì liệu mấy ai có hơi sức để lo lắng cho mấy con vật chứ? :cry:

Nói đến chuyện bảo về động vật hay "quyền động vật" thì còn nhiều thứ hay ho lắm! Nào là anh chị em mình khi báo cáo thì đừng có dại mà viết "... kill... (rat, mouse, etc)" - mà phải dùng từ "sacrifice" :mrgreen: (khóa luận của Thành cũng phải sửa từ "giết" thành "làm chết" để phòng hờ :)). Hay có ai nghe đến chuyện chở bò đi giết thịt cũng cần phải có những chặng nghỉ giữa đường (để cho bò nghỉ ngơi ạ), và không ai được phép có những hành động kiểu như kéo đuôi hay... đá đít bò :cuchuoi: (nhắc lại là mấy con bò này đang trên đường ra lò mổ, để vài tiếng sau họ sẽ hóa kiếp chúng thành từng khoanh thịt trong siêu thị)

Nhưng Thành cũng không muốn bàn nhiều về vấn đề animal rights ở Việt Nam, vì... chỗ Thành còn muốn phối hợp với bên ngoài làm thực nghiệm trên động vật. Trao đổi nhiều, lộ ra nhiều thông tin chỉ sợ họ... không dám phối hợp với bên mình để làm nữa :sexy:

Dương Văn Cường

Administrator
Hồi trước mình gây miễn dịch trên thỏ, số lượng chỉ vài con, sau đó thu huyết thanh. Khi làm thí nghiệm hoàn toàn không có khái niệm gì về luật BVDV cả. Cứ thế mà làm.

Sau khi thu huyết thanh xong chén luôn. Cho vào lò vi sóng quay chín, làm mấy lit beer cả phòng zô.

eo, anh Thành nói chí phải, em thấy họ bán luôn cả chuột bạch về chơi mà, 15-20 ngàn 1 con. hỏi thử rẻ vậy thì bảo vệ, kê khai làm j. mà tạo ra nó thì.....ặc ặc. khổ thân chúng nó, hichic

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Các nước phương Tây họ quý động vật nên mới lắm luật lệ phát rầu. Chứ dân Châu Á ta cũng quý động vật nhưng theo kiểu quý.... thịt của nó nên chả có quyền động vật chi hết cho mệt.

Bởi vậy nghiên cứu trên động vật ở các nước Châu Á có nhiều lợi thế và Trung Quốc, Hàn Quốc, Singapore đã tận dụng rất tốt những lợi thế này.

Nhưng nói chung luật cũng chỉ là luật thôi, chỗ mình cứ mang chuột đi giết làm thí nghiệm cái đã, thấy thí nghiệm thành công thì mới đi lo giấy tờ:lol:. Nên mỗi lần có đoàn kiểm tra lại lo sốt vó:akay:.

Pretender

Member
Anh Hưng nói thế tức là nghiên cứu ở châu Á cũng ko có hoặc gần như ko có luật bảo vệ động vật đúng ko ạ? Em cũng đoán đoán như thế rồi ạ, hichic.
Chỗ anh Hưng làm sướng thế ạ? Chỗ em có nguyên 1 cái ủy ban riêng của trường, làm gì cũng phải có đề cương đưa lên trước, mấy ông ở ủy ban đấy đồng ý mới được mua chuột về. Mà ông thầy em còn kể có lần lên đấy cãi nhau 3 tiếng đồng hồ vì ng ta cứ bảo là từng này chuột là hơi bị nhiều, mệt mỏi kinh.
Lab bạn Cường công nhận heartless, keke, hồi trước chị gái mình mổ thỏ xong về nhà ôm con thỏ bông khóc 1 buổi, đúng kiểu con gái nhé. Hồi mình làm thí nghiệm với não chuột cũng ko dám làm, nhìn bọn nó cầm đầu con chuột đập sọ ra mình mắt mũi rơm rớm, thầy sợ quá fải an ủi thôi ko làm được thì để tao làm cho :)) (ko hiểu ông thầy xin kiểu gì mà mỗi sv có hẳn 1 con chuột để cắt đầu lấy não)

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Anh Hưng nói thế tức là nghiên cứu ở châu Á cũng ko có hoặc gần như ko có luật bảo vệ động vật đúng ko ạ? Em cũng đoán đoán như thế rồi ạ, hichic.
Chỗ anh Hưng làm sướng thế ạ? Chỗ em có nguyên 1 cái ủy ban riêng của trường, làm gì cũng phải có đề cương đưa lên trước, mấy ông ở ủy ban đấy đồng ý mới được mua chuột về. Mà ông thầy em còn kể có lần lên đấy cãi nhau 3 tiếng đồng hồ vì ng ta cứ bảo là từng này chuột là hơi bị nhiều, mệt mỏi kinh.
Lab bạn Cường công nhận heartless, keke, hồi trước chị gái mình mổ thỏ xong về nhà ôm con thỏ bông khóc 1 buổi, đúng kiểu con gái nhé. Hồi mình làm thí nghiệm với não chuột cũng ko dám làm, nhìn bọn nó cầm đầu con chuột đập sọ ra mình mắt mũi rơm rớm, thầy sợ quá fải an ủi thôi ko làm được thì để tao làm cho :)) (ko hiểu ông thầy xin kiểu gì mà mỗi sv có hẳn 1 con chuột để cắt đầu lấy não)
1. Châu Á cũng có luật nhưng thực thi lỏng lẻo.

2. Lab ku Cường không những thỏ mà gà hay chuột gì cũng cho vào lò vi sóng quay ráo trọi :oops:, xong là có bữa nhậu linh đình hehe. Mà nhờ không nhầm cái lò vi sóng đấy chức năng chính là để quay môi trường, agarose....:eek:.

Pretender

Member
Uầy, chuột không quay thì chắc là luộc lên rồi :(
Nhưng công nhận microwave chỗ em quay agarose xong cũng đút hộp cơm trưa vào quay nốt, chả sao cả.

Mà em vẫn thắc mắc sao chỗ a Hưng lại lỏng lẻo thế được nhỉ?? ông GS chỗ e hôm trước nói nghe ghê lắm, giết trước khi xin phép là kiểu gì cũng ăn phạt te tua luôn. Mà đấy là luật chung của Đức. Bọn này công nhận lắm luật, hôm trước em còn fải ngồi nghe giảng luật về Stemcell với luật về Embryo méo cả mặt.
Chữ nghĩa thì viết loạn xị, kiểu lòe nhau của bọn luật, tởm cực kỳ ấy.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Uầy, chuột không quay thì chắc là luộc lên rồi :(
Nhưng công nhận microwave chỗ em quay agarose xong cũng đút hộp cơm trưa vào quay nốt, chả sao cả.

Mà em vẫn thắc mắc sao chỗ a Hưng lại lỏng lẻo thế được nhỉ?? ông GS chỗ e hôm trước nói nghe ghê lắm, giết trước khi xin phép là kiểu gì cũng ăn phạt te tua luôn. Mà đấy là luật chung của Đức. Bọn này công nhận lắm luật, hôm trước em còn fải ngồi nghe giảng luật về Stemcell với luật về Embryo méo cả mặt.
Chữ nghĩa thì viết loạn xị, kiểu lòe nhau của bọn luật, tởm cực kỳ ấy.
Thắc mắc thì đến chỗ anh hỏi giám đốc chứ anh không biết:sad:.

Em thì xin cam đoan là Việt Nam ta chưa có luật bảo vệ quyền động vật. Các chủng loại động vật từ bình thường như gà, bò, chó, mèo cho đến "cao cấp" cho mấy quán nhậu như ba ba, tê tê còn bị hóa kiếp tùy tiện, không theo một quy trình nào cả thì các động vật trong phòng thí nghiệm lấy đâu ra mà được bảo vệ.

Hồi em học lớp 8 phổ thông (năm học 1996-1997) là đã ra tay giết cá, chuột, chim cút, ếch theo đúng chương trình. Đến khi em là sanh viên năm nhất đại học (năm 2001), vừa vào thí nghiệm sinh học đại cương là giết ngay vài em chuột và ếch. Nhìn chung thầy cô cung cấp các chọn lựa sau đây:
1- Nhúng nước cho chết: Cách này tương đối dễ, đặc biệt cho các bạn nữ. Cách này không áp dụng cho ếch được, mà chỉ xài cho chuột và chim. Nhược điểm lớn nhất là vật thí nghiệm sẽ hôi vô cùng, vừa làm thí nghiệm vừa bịt mũi.
2- Bóp mũi: Cách này xài cho chim. Em nào mạnh tay (và dạn tay) mới dám làm vì chim dãy dụa cũng hơi dữ khi bị ngạt.
3- Kéo dãn xương sống: Cách này xài cho chuột. Một tay giữ cổ chuột, tay kia cầm đuôi kéo khi nào nghe một tiếng "rắc" nhẹ là được. Chuột nằm ngay đơ, tha hồ mà phẫu thuật. Tuy nhiên phải cẩn thận vì dễ bị chuột cắn.

Nói chung là "ở đâu âu đó". Các anh chị làm việc tại những nơi có quy định nghiêm ngặt về quyền động vật thì cẩn thận. Những nơi khác ở phương Tây mà chưa có luật cũng đừng vội mừng, vì coi chừng có ngày được ăn cà chua trứng thối của những người biểu tình vì quyền động vật.

anh Nguyễn Đôn nói các phương pháp hạ ngục mất con để làm thí nghiệm nghe xem chừng cũng đặc sắc nhỉ.:sexy: bọn em mới học phổ thông nên chưa từng được thực hành trên đông vật thiệt bao giờ. ngay cả bài tập mổ giun, hay theo dõi phản xạ của dây thần kinh và hủy tủy của ếch, theo dỗi nhịp đập của tim cũng chưa. hichi,chẳng biết điều kiện không có hay các thầy lazy không biết. túm lại là có nghe một lần cô giáo em kêu là sợ mấy con đó, ặc ặc..............:o thế là đành ngồi phát triển, nhân bản trí tưởng tượng và nghiền kiến thức đã viết sẵn. bài thu hoạch thì uh thui cho qua, cô bỏ qua...., các trò cứ yên tâm
bàn trở lại cái việc luật là em thấy có dạo trong miền nam họ kêu có người nuôi được hàng đống hổ, nhà nước nuôi chúng không đẻ, gầy xơ xác ve, vào công viên thú thì nhìn đến phát khiếp. bây giờ lại kêu mấy người nuôi được hổ béo tốt thì lại qui cho người ta vì cái tội không khai báo, nuôi động vật chưa được cho phép. cô giáo em mới đi Thailand về, cô khen lấy khen để cái vườn thú QG của nó bên đó, con j cũng kêu là hàng đàn, chúng nó béo núc níc và đẻ rõ khỏe... vì sao chúng lại có điều tuyệt vời thế, chúng được chăm sóc cẩn thận, nuôi trong môi trường y xì đúc hoang dã,chạy nhảy tú phía trong khi đó VN thì mỗi con tính ra được bấy nhiêu mét vuông không gian sống. người chăm sóc thì toàn trình độ ĐH, cao học.... VN thì có vậy không nhể.
hình như họ ăn còn chưa đủ huống chi là nuôi nấng cưng nựng chúng
nhiều điều còn phải suy xét lắm.:???::hum:

Pretender

Member
Ơ, rõ ràng hồi lớp 8 lớp 9 chị đã phải mổ chim mổ thỏ chọc tủy ếch loạn cả lên cơ mà nhỉ??
Mà em đừng excited với mấy cái vườn thú ở Tây quá, nó chăm thú kỹ quá nên cái chuồng hổ rộng bằng cái rừng thu nhỏ, con hổ thì chui lủi ở đẩu đâu trong đống lá rậm rạp ấy, trẻ con ngồi chầu ở chuồng hổ cả nửa tiếng đồng hồ cũng chả thấy gì cứ gọi là khóc the thé.
Bọn Tây cũng lắm chiêu dở hơi, bảo vệ động vật nhiều lúc cũng thái quá. Nghe đồn còn có 1 kiểu bảo vệ tất cả các sự sống trên trái đất này, tức là ko chỉ ko ăn thịt mà cây cỏ cũng ko ăn, nghe đồn chúng nó cạp đất để sống thật :eek:

chị Hiền nói nghe còn tởn hơn cả anh Đôn, chichic. chị ạ đâu phải ở đâu cũng có điều kiện làm thí nghiệm, em toàn học trường thường lại thuộc vùng nông thôn, các thầy trình độ thì chưa cao. khó lắm chị ạ., em cũng muốn lắm. nhưng tình thế là lúc đó, cả trường có mỗi em nghĩ về tương lai của môn Sinh thui:cry:

Dân châu Âu thế nào ấy nhỉ. Bảo vệ động vật mà cứ ăn thịt tì tì. Mà các nước đó thì cũng xuất khẩu thịt nhiều lắm đó.
Họ cứ ra rả là bảo vệ động vật, nhưng con người trên thế giới đói khổ chết chóc đầy ra đấy mà họ có lên tiếng gì đâu.:evil:Dân châu Phi chết đói bao nhiêu người, bao nhiêu các nước khác nghèo khổ không có cái mà ăn. Và còn nữa, quân đội của các nước mạnh lại sang bắn giết dân các nước khác. Tôi thấy cái luật đó là vớ vẩn, của những kẻ rửng mỡ.
Nếu cho họ nhịn đói 1 tuần xem, khi họ trông thấy 1 con gà thì họ phải làm đơn xin phép à...:sad:

anh Toàn ơi, em xin lỗi nhé. nhưng chị Phương Hiền nói đúng rùi đó. anh đang bay lạc đàn rùi, như em bị các anh chị lấy họ Khiếu của em nhại thành họ Khướu ý, toàn kêu là nhóc nè chuyên hót lạc bài, topic nào nhóc tham ja là y rằng loãng như nước vo gạo. em thấy mà sợ, mà em có thấy cái j em viết là lạc chủ đề đâu, em phải đọc từ bài viết đầu tiên và các bài post sau đó chứ
em hỉu ý anh muốn nói j nhưng nó không phải là không liên quan mà chỉ chút xíu thui. cái anh nói là họ vẫn ăn thịt là đúng vì họ có nhà máy sản xuất rùi chỉ cần vào siêu thị là ok, mà đã được sx trong nhà máy thì hiển nhiên là có đăng kí và được sự cho phép của nhà nước rùi. nếu người ta bần cùng vì bị đói thì đó là người ta thịt dấu vụng thui đó anh, nhà nước mà biết thì theo em người ta tùng xẻo luôn đó:twisted:
còn chúng em đang kêu về vấn đề là ở VN không có luật bảo vệ động vật mà và không gian là phòng thí nghiệm đó anh ạ!
rất cám ơn anh đã tham gia topic nè, những topic khác anh có những lời góp ý rất đáng quý, cám ơn anh nhé

Facebook