What's new

Ly trích DNA từ lá Nhãn.

Thanh Tuấn

Hiện tại mình đang tiến hành ly trích DNA từ lá Nhãn bằng CTAB, mình đã thực hiện đúng quy trình mà mình tham khảo trên mạng và các bài báo của anh chị cùng ngành mà sao mình ly trích hoài vẫn không cho sản phẩm DNA nên bây giờ mình sẽ đưa lên các bước của quy trình ly trích của mình và nhờ mọi người xem thử là quy trình của mình có sai xót chỗ nào không nha, nếu có thì nhờ mọi người cho ý kiến giùm mình nha.
Quy trình ly trích DNA:
B1: Nghiền mẫu trong Nito lỏng.
B2: Cân 0,2g mẫu cho vào eppendorf 1.5ml, thêm 750µl dung dịch CTAB (2%) vào, lắc đều rồi ủ ở 65oC trong 1 giờ.
B3: Thêm 500µl hỗn hợp Phenol/Chloroform/Isoamy alcohol (25:24:1) lắc nhẹ cho đến khi xuất hiện màu trắng đục, ly tâm 13000 vòng/5 phút.
B4: Hút 500µl dịch phía trên cho vào eppendorf mới, rồi thêm 400µl hỗn hợp Chloroform/Isoamy alcohol (24:1) vào, lắc đều trong 5 phút.
B5:Ly tâm 13000 vòng/5 phút, dịch phía trên cho vào eppendorf mới, Thêm Isopropanol theo tỉ lệ 1:1 rồi để tủ lạnh trong 30 phút.
B6: Ly tâm 13000 vòng/5 phút, thu phần tủa dưới đáy.
B7: Thêm 500µl ethanol 70% vào, ly tâm 9000 vòng/2 phút, lặp lại 2 lần B7,rồi để DNA khô tự nhiên.
B8: Thêm 50µl TE 0,5X vào để tan tự nhiên ở nhiệt độ phòng trong 10 phút.
B9: Bảo quản mẫu ở -20oC.
:???:

Thanh Tuấn

Cám ơn bạn đã cho mình ý kiến nhưng bạn cho mình nhờ bạn một chuyện được không? Bạn nói bạn ly trích thành công trên Nhãn, bạn có thể cho mình xin quy trình ly trích DNA của bạn không? Tại mình đã ly trích nhiều quy trình của anh chị đi trước nhưng không thành công, rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn. thank bạn nhiều nha.