What's new

Máy PCR của hãnng nào tốt ?

Chào cả nhà,

Mình thì đang dùng máy PCR cua AB và thấy của cái này rất tốt ( cả Real Time PCR và normal thermo cycler)
Theo các bác thì ngoài AB ra máy PCR của các hãng nào nữa là xếp vào hàng..tốt. Cảm ơn các bác trước.

thanks bác , bác đã dùng loại này bao giờ chưa?
tháng trước bọn AB giờ là life technologies nó đến chõ em đưa ra cái khuyến mại, mua 2 trả một, mua 1 cai 9000eu được tặn kèm theo một cái 5000eu, khuyến mại đến hết thang 6. Em đang suy nghĩ, chưa quyết định. GMI thì em chưa dùng , chưa thấy dùng nên ko biết the nào, còn thêm cái của Biorad cũng ok , còn chất lượng mấy thứ này quả là khó đánh giá.

Ho Huu Tho

Member
Bạn Dũng để ý đến chi phí bảo trì xem thế nào, hình như chi phí bảo trì hàng năm máy Realtime PCR của bọn AB rất đắt (10.000 EUR/năm?)

Bạn Dũng để ý đến chi phí bảo trì xem thế nào, hình như chi phí bảo trì hàng năm máy Realtime PCR của bọn AB rất đắt (10.000 EUR/năm?)
em đang kiếm 2 cái thermocycler dùng trước đã còn realtime thì chắc dùng chung với lab bên để tiết kiệm, chắc vài năm nữa mới tính.
mà bảo trì làm cái gì mà đắt vậy hả trời ????, cái máy cps 30 ngàn, bảo trì thế 3 lần = cái máy àh ??? Em không rõ cái bảo trì lắm , nhưng em nghĩ chắc máy hỏng mới phải ..sửa chứ đâu cần actuelize cái gì đâu, cái này chắc phải hỏi mấy thằng bán máy đây !!! Các bác có tông tin gì về mấy vụ bảo trì cho em biết với. Cảm ơn nhiều !!

Vừa đọc thấy bọn Eppendorf nó có bảo trì hàng năm cho Reatime rẻ nhất là 1000 đắt nhất 5000eu (tất nhiên cho máy của nó), chắc các hãng khác nó cũng chỉ nằm trong vùng đó thui...hy vọng vây.
Với lai theo em nghĩ nếu lab không càn GLP thì ..mấy năm mới cần bảo trì 1 lần là ok, tùy vao tần suất sử dụng, dùng ít thi càng lâu. chỉ có các lab có GLP thi phải hàng năm thôi. Mấy Uni đâu có GLP đâu hè hè.

Em vừa hỏi bọn Applied and Technologies giờ là nó thuộc Life Technologies, thì tiền bảo trì cho reatime là từ 1500 cho Stepone cho đến 2100 cho con StepOnePlus (em đang tia con này, 30 ngàn), tiền bảo trì thì do mình chon gói, nói chung một lần cũng mất vài ngàn, 2 năm đầu thì free, sau đó thí chăc mấy năm mói bảo trì 1 lần thôi, không đắt như bác Thọ nói đâu, 10 ngàn thì quá đắt.
Còn mấy con thermal cycler bình thường thì bảo trì từ 500eu đến 1300, nói chung máy càng đắt thì bảo trì càng đắt.
Về realtime thì em thấy bên chõ em dùng nhiều của Bo-rad, eppendorf và AB..

voh5

Member
Vừa đọc thấy bọn Eppendorf nó có bảo trì hàng năm cho Reatime rẻ nhất là 1000 đắt nhất 5000eu (tất nhiên cho máy của nó), chắc các hãng khác nó cũng chỉ nằm trong vùng đó thui...hy vọng vây.
Em mới đọc thấy Eppendorf dừng sản phẩm realtime rồi, nghĩa là mấy chú realplex của nó ko sản xuất, giờ thì chỉ còn bảo trì thôi bác!!

Hanh Nguyen1

Theo kinh nghiệm của mình làm trên trường thì chắc Realtime PCR của lifetech là loại tốt nhất nhì hiện nay

Facebook