What's new

mình nhờ các bạn giải thích giúp

ngoc anh

Member
xin loi, minh ko co unnikey hay vietkey.
Minh thac mac muon hoi:
1.Loai mi` A (6n=72) duoc hinh thanh bang con duong:
A. lai xa va da boi hoa
B Da boi hoa cung` nguon`

vay dung sai vi sao vay ?
:please:
Mình nghĩ đây là đa bội hóa cùng nguồn,chứ lai xa kết hợp đa bội hóa thì bộ NST của đời con phải có dạng 2nA + 2nB.:)

ngoc anh

Member
trong sgk no viet vay thoi ban,chu minh thay may sach khac toan ` viet' 2n3n4n5n, ko co dan.g 4n= 2nA+ 2nB
Vì sách tham khảo chưa có nói đến đa bội khác nguồn. Chứ mình nghĩ cần phân biệt đa bội cùng nguồn với lai xa kết hợp đa bội hóa.:)

motcait

Member
uh, ý mình hỏi là cái đó đấy : khi nào biết lai xa kết hợp đa bội hóa hay đa bội cùng nguồn??? nếu đề như trên( sgk có cho vd này)

ngoc anh

Member
uh, ý mình hỏi là cái đó đấy : khi nào biết lai xa kết hợp đa bội hóa hay đa bội cùng nguồn??? nếu đề như trên( sgk có cho vd này)
Sgk ,bài 7 cũng cho VD về đa bội hóa khác nguồn giữa cải củ và cải bắp đó bạn. Mình nghĩ khi người ta viết rõ dạng 2nA+2nB thì đó là đa bội khác nguồn,còn không thì cứ hiểu là đa bội cùng nguồn.:)

xin loi, minh ko co unnikey hay vietkey.
Minh thac mac muon hoi:
1.Loai mi` A (6n=72) duoc hinh thanh bang con duong:
A. lai xa va da boi hoa
B Da boi hoa cung` nguon`

vay dung sai vi sao vay ?
:please:
đáp án chính xác phải là lai xa và đa bội hóa(nếu là VD sách GK)
cách phân biệt giửa lại xa kết hợp đa bội hóa và đa bội hóa cúng nguốn là:
da bội hóa cùng nguồi là làm tăng lên gấp bội bộ NST của một loài nào đó( các bạn nhớ rằng cùng nguồn tức là cùng một loài đó) VD:dùng coxisin tao ra cơ thể 2n,3n,4n...
đa bội hóa khác nguồn thì lại là tăng gấp bội số NST của cơ thể có chứa bọ NST của 2 hay nhiều loài( khác nguồn ở đây là từ các loài khác nhau)
lai xa là lai 2 cơ thể khác BNST hoặc cùng BNST tuy nhiên đay phải là từ hai loài khác nhau
lòa lúa mì trên dc lai xa và da bội hóa 2 lần nên có BNST là 2n+2n+2n.Một số sách họ viết là 6n thì không chính xác.. Như bài trên viết 6n thì không bao h là lai xa và da bội dc
chăc chắn đề DH không bao h thiếu sự đúng đăn thế đâu:dapchet::dapchet:

pjm1212

Đáp án là Lai xa và đa bội hóa. Theo mình nhớ thì nó là kết hớp giữa giao tử 2n và 1n thành con 3n. Sau đó thì do cây 3n ko có khả năng sinh sản nên đa bội hóa thành 6n :)

Đáp án là Lai xa và đa bội hóa. Theo mình nhớ thì nó là kết hớp giữa giao tử 2n và 1n thành con 3n. Sau đó thì do cây 3n ko có khả năng sinh sản nên đa bội hóa thành 6n :)
bạn ơi nếu là kết hợp giửa giao tử 2n và n thì ai lại gọi là lai xa nửa

Jason Mraz

Member
Thứ nhất: viết lúa mỳ 6n=72 là sai (@.@) chỉ là 2n thui em ak. Vì 3 loài kia khác nhau, chỉ có số bộ NST giống nhau thui chứ các cặp NST ko có tương đồng vs nhau.
Thứ 2: nói Colchicin ( cosisin ) ko tạo ra 3n là sai
+ Đây là hóa chất ngăn cản hình thành vi ống => ngăn cản hình thành thoi phân bào => TB ko phân chia đều về 2 cực đc. Chứ nó ko tạo ra thể đột biến đa bội, chỉ gián tiếp.
+ VD tế bào trứng ko phân chia => trứng 2n kết hợp vs tinh trùng n bình thường vẫn có thể tạo ra 3n.
Thứ 3: Đa bội cùng nguồi là đa bội xảy ra trong 1 loài, có thể tự đa bội do xảy ra đột biến đa bội hoặc như VD ở trên
Đa bội khác nguồi là đa bội xảy ra giữa các loài có họ hàng gần vs nhau => thể song nhị bội, hoặc như lúa mỳ ( kết hợp bộ NST từ 3 loài tạo nên loài lúa mỳ hiện nay ) .
Ngoài ra còn nhiều hóa chất ngăn cản hình thành thoi phân bào như vinblastin, alcaloit,... nhưng ko cần thiết phải nhớ.
Ak còn việc nữa, giờ ko nên gọi là thoi vô sắc nữa mà hãy đổi thành thoi phân bảo :mrgreen: vì người ta đã nhuộm màu đc chúng. Nhưng thi mà có thì mềnh cứ dùng thui/

bài này theo mình là là lai xa và đa bội hóa. Theo đề thì loài lúa mì này đc hình thành = cách nào đúng hk ??, như vậy đáp án B đa bội cùng nguồn chính là đa bội đó bạn ( 2n,3n,4n,....) đó chỉ là đột biến NST nên ko thể tạo thể loài mới đc ( trừ phi trong đề còn có dữ kiện khác ms có thể tạo nên loài mới đc) vậy suy ra câu B sai. Còn câu A thì hiển nhiên đúng, hầu hết các loài thực vật thường hình loài mới theo con đường lai xa và đa bội hóa.

đáp án B đa bội cùng nguồn chính là đa bội đó bạn ( 2n,3n,4n,....) đó chỉ là đột biến NST nên ko thể tạo thể loài mới đc ( trừ phi trong đề còn có dữ kiện khác ms có thể tạo nên loài mới đc) .
bạn tuấn vủ ns thế thì chưa đúng rồi.tự đa bội( đa bội cùng nguồn ) hoàn toàn có thể hình thành loài ms chứ.VD chuối nhà(3n)
hoặc một số cơ thể 4n chẳng hạn.chúng tạo dc giao tử 2. nhưng giao tử 2n lại KH vs giao tử 1n tạo cơ thể 3n bất thụ==> cách li sinh sản vs loài góc (2n)
==> hình thành loài mới