What's new

mọi người cho em hỏi cái này với ạ ????

Đó chị đã bảo với em rồi đó thôi, em phải hỏi đồng lặn về cái gì chứ. VD A-quả tròn, a qui định quả dài, Ptc : Quả đỏ x quả tròn, F1 cho 100% quả tròn, F2 phân tính theo tỉ lệ 3 tròn:1 dài, đấy cái 1 dài đó là đồng lặn:mrgreen:
Nhưng chị không hiểu câu hỏi em nhắn tin cho chị, sao đồng lặn là cá thể có kiểu gen là 1 gen có 2alen lặn và 1 alen trội...sao lại có trội

ẶC hỏi về hiện tượng đồng lặn .Nghĩa là cái hiện tượng trong một gen alen có cặp gen như thế naỳ này Abc
Trong đó A là gen trội còn bc là hai gen cùng lặn .Giống như cái hiện tượng đùng trội ở gen quy định nhóm máu có gen quy định là ABo .AB là 2gen đồng trội ,o là gen lặn ý. nhưng hiện tương này thì ngược lại có 2 gen cùng quy định lặn đều bị gen trội lấn áp nhưng không lấn áp được nhau
Em muốn có ví dụ ngoài thực tiễn của ht này

ẶC hỏi về hiện tượng đồng lặn .Nghĩa là cái hiện tượng trong một gen alen có cặp gen như thế naỳ này Abc
Trong đó A là gen trội còn bc là hai gen cùng lặn .Giống như cái hiện tượng đùng trội ở gen quy định nhóm máu có gen quy định là ABo .AB là 2gen đồng trội ,o là gen lặn ý. nhưng hiện tương này thì ngược lại có 2 gen cùng quy định lặn đều bị gen trội lấn áp nhưng không lấn áp được nhau
Em muốn có ví dụ ngoài thực tiễn của ht này.mong mau mau giúp em mai là hạn cuối phải nộp bài cho cô rồi.:cry:
Nếu là bài tập của cô giáo ra cho em thì em nên tự mình tìm hiểu chứ không nên nhờ diễn đàn tìm giúp. Cô giáo ra bài để xem khả năng tìm tòi và suy luận của em. Nếu em không biết thì cô giáo sẽ giảng cho em mà. Nếu cô giảng mà em cũng không hiểu thì lúc đó hãy trao đổi trên diễn đàn nhé. Như vậy mới đúng tinh thần học tập của một HỌC SINH CHUYÊN.

cô giáo bảo tìm ví dụ chứ đâu có phải tìm ý nghĩa ạ
cô bắt bọn em phải hỏi và trao đổi chứ
chị hiểu nhầm em rùi:cry::cry:

Facebook