What's new

Mọi người ơi giúp em trả lời mấy câu hỏi này với

Chiwon

Member
Có mấy câu hỏi em không trả lời được mong được giúp đỡ:
1-Quan sát máu vận chuyển trong mạng da chân ếch, hãy phân biệt động mạch, mao mạch và tĩnh mạch

2-Tại sao mà hệ quang hoá PS II chỉ xảy ra cùng với hệ quang hoá PS I (photphorin hoá không vòng) chứ không thể xảy ra một mình

3-Trong sự hình thành tầng rời ở lá cây thì khi hình thành tầng rời dòng chất (đường ) vận chuyển ra vào lá bị cản trở từ đó sẽ dẫn tới sự hình thành sắc tố ANTHOXYANIN , tại sao lại thế ạ

Mọi người đọc kĩ, trả lời giúp em nhé, cảm ơn trước

trang còi

Member
Quan sát thấy máu chảy với tốc độ khác nhau đấy: vận tốc máu cao nhất ở động mạch, đến tĩnh mạch rồi đễn mao mạch.

Chiwon

Member
@trang còi:ơ nhưng bạn ơi, quan sát qua mạng da chân ếch cũng có thể biết được vận tốc máu chảy ở cái nào nhanh hơn à ?

trang còi

Member
Thì bạn bảo quan sát mạng máu chảy mà lị
Nếu quan sát thì chỉ có thể biết được màu sắc và vận tốc của máu thôi chứ
hoặc cùng lắm thì biết được kích thứoc của các mạch máu nữa.
Tớ chỉ nghĩ được thế
Có ai nghĩ được khác thì cho biết với nhé...:???:

winny

Member
hj tui cũng nghĩ là sẽ quan sát màu máu với cả độ lớn của mạch máu. còn câu thứ 2 thì tại TV bậc cao cần NADPH mà chỉ có con đg photphoril hoá ko vòng mới tạo ra đc. tuy nhiên hình như ở TV bậc thấp vẫn chỉ xảy ra photphoril hoá vòng thui chứ.

Chiwon

Member
@winny: Ý mình hỏi là:
quá trình ở photphorin hoá vòng thì PS I xảy ra một mình, còn ở photphorin hoá ko vòng thì diễn ra cả PS II và PS I
=> Tại sao PS II ko thể thực hiện một mình như PS I mà cần có PS I đi kèm

Chiwon

Member
lại thêm một đống thắc mắc rồi, có ai giúp tôi với:
1- Chất gì tìm thấy giữa thành TB và chất nguyên sinh khi TB co nguyên sinh hoàn toàn:
a/không khí
b/chân không
c/nước
d/dung dịch ưu trương
e/ dịch TB
2- Gĩư ti thể ở 37oC trong đệm đẳng trương sau đó cho Cyanit vào. Điều gì sẽ xảy ra:
a/ màng bị phá huỷ
b/m màng rắn chắc lại
c/ ức chế e chuyển đến O2
d/ được hấp thụ và bị oxi hoá
e/ không xảy ra gì cả

Chọn đáp án đúng và giải thích lựạ chọn :please:

lại thêm một đống thắc mắc rồi, có ai giúp tôi với:
1- Chất gì tìm thấy giữa thành TB và chất nguyên sinh khi TB co nguyên sinh hoàn toàn:
a/không khí
b/chân không
c/nước
d/dung dịch ưu trương
e/ dịch TB
2- Gĩư ti thể ở 37oC trong đệm đẳng trương sau đó cho Cyanit vào. Điều gì sẽ xảy ra:
a/ màng bị phá huỷ
b/m màng rắn chắc lại
c/ ức chế e chuyển đến O2
d/ được hấp thụ và bị oxi hoá
e/ không xảy ra gì cả

Chọn đáp án đúng và giải thích lựạ chọn :please:
Câu 1 mình NGHĨ là chân không. vì 2 lẽ
- tế bào co nguyên sinh chủ yếu để tránh các tác động xấu (nhiệt độ, hóa chất độc) tới các cơ quan bên trong. nên chân không là lớp cách hiệu quả nhất
- nguyên sinh co lại được là do hệ thống vi ống và vi sợi (bản chất là protein mạch dài) co lại. Vì chúng có liên kết thành mạng trong tế bào chất nên khi chúng co lại chúng sẽ như 1 cái lưới giữ cho chất nguyên sinh không lọt ra ngoài.
Còn nếu bạn hỏi tại sao không phải là không khí. Không khí có tỉ lệ 78% nito và 21%oxi. Chắc chắn là trong tế bào không bao giờ có được tỉ lệ 2 chất khí đó như thế cả vì tế bào không sinh ra nito phân tử bao giờ.
Còn 3 loại dịch còn lại đều là chất có khả năng truyền nhiệt tốt nên mình không lựa chọn
Câu 2 thì mình chịu, cái này không thể suy luận được. Nó là thí nghiệm thực tế mất rồi.

Chiwon

Member
@Nguyễn Thế Huỳnh: tiền bối ơi, em ko hiểu vì sao lại có đáp án đó, làm ơn giải thích giùm em được ko:please:

huyền my

Member
Chi à, mày xem chuỗi truyền điện tử + trong sinh lí thực vật có ghi là: Xianit( CN-) là chất kìm hãm mạnh đối với xitocrom oxidaza( a và a3).

Facebook