What's new

Môi trường nấm men phát triển

hien

Member
KHi đi thí nghiệm môn vi sinh thì mình ko chú ý đến. Giờ làm luận văn tốt nghiệp mình mới môn này rất cần thiết.
Mình làm về đề tài nước giải khát lên men nên mình đang không biết tự tạo con nấm men saccharomyces như thế nào? Bạn nào biết có thể giúp mình với.

KHi đi thí nghiệm môn vi sinh thì mình ko chú ý đến. Giờ làm luận văn tốt nghiệp mình mới môn này rất cần thiết.
Mình làm về đề tài nước giải khát lên men nên mình đang không biết tự tạo con nấm men saccharomyces như thế nào? Bạn nào biết có thể giúp mình với.
Câu hỏi của bạn hình như chưa rõ lắm.
"Tự tạo con nấm men" thì tôi chưa nghe ai nói bao giờ, việc này có vẻ khó đây!!! Thường thì người ta phải có nấm men sẵn (mua, xin, "trộm"), rồi từ đó nhân lên. :mrgreen:

Về môi trường nấm men thì nó đầy rẫy ở trên mạng internet. Bạn chịu khó tìm một chút là có hàng tá. Nhưng điều quan trọng là phải bàn với thầy cô hướng dẫn để xem nên chọn loại nào.

ban mua may cuc thuoc de nguoi ta nau ruou ay, ve phan lap ra tren muoi truong cua no thoi, nhung neu can chung tinh khiet thi can lam them mot so buoc moi phan lap duoc S.cerevisae

hien

Member
ban mua may cuc thuoc de nguoi ta nau ruou ay, ve phan lap ra tren muoi truong cua no thoi, nhung neu can chung tinh khiet thi can lam them mot so buoc moi phan lap duoc S.cerevisae
Bạn có thể nói rõ hơn ko?làm thế nào để có S.cerevisare tinh khiết ko?

thuốc men nấu rượi bán ở ngoài chợ chủ yếu la S.cerevisae, dung thuoc day cho vao nước rồi sau đó nuôi cấy lên môi trương dành cho S.cerevisae, môi trường phân lập riêng cho nó ấy, đó là bước đấu tiên để loại bỏ một số chủng không mong muốn, sau đó lại tiếp tuc nuôi cây phân lập tiếp, ví dụ như bạn phải chọn nhưngx khuẩn lạc được cho là S.cerevisae dụa vào đặc điểm ngoại hình khuẩn lạc và có thể nuôi cấy trên môi truờng chọn lọc lần nữa. nếu cần xác dịnh chính xác thì phải làm test hóa sinh , di truyền .v.v

hien

Member
Ban cho minh hoi muon khao sat ty le nam men de len men,minh lam nhu the nao?vi du nhu minh muon khao khat o 3%,5%,7%.

thì bạn cho lên mên ở các mức đok khác nhau 3, 5, 7 % đấy rồi đo ty lệ nồng đọ cồn của các bình có chứa 3,5,7 ..% đấy xem ở bao nhiêu % là tối ưu nhất,
cơ chất để lên men ví dụ như gạo ở các bình lên men phải bằng nhau.
tỷ lệ % mem cua bạ minh chưa biết bạn tính theo cách nào ? theo tỷ lệ men trên cơ chất hay nồng độ pha loãng của men với nứoc.

hien

Member
minh pha theo ti le 1:3( 1 dich va 2 nuoc).cho minh hoi neu minh lay 3% nam men cho vao dich ngia la neu dich len men cua minh la 200 ml thi luong nam men minh cho vao la 6ml fai ko?

cái bạn tính là tỷ lệ trên môi trường, chín xac phải là 6ml chia cho 200ml, nghia là môi trường của ban sẽ là 194ml đó là phải tính xác, còn nếu lượng dung dịch lớn hơn nhiều so với men tì không cần quá chính xác.
nhưng dịch nấm men của bạn là như thế nào?? thường thì người ta sẽ lấy nấm mên giống rồi dùng que cấy cấy thẳng, hoặc là bạn dùng nước để thu nấm men và đo OD của dịch đấy...:dapchet:

hien

Member
MÌnh làm môi trường malt rồi cấy nấm men jống vào ống nghiệm chứa 10ml malt, sau đó đem cho vao máy lắc trong vong 6h sau đó lại nhân jống vào arlen chứa 50ml malt và 50 ml dịch chanh dây của mình. Rồi sau 14h mình lại đem cấy vào dung dịch chanh danh của mình.Vậy cách mình làm kia là sai rùi hả?
Ah, cho mình hỏi. MÌnh làm nước giải khát lên men vậy chỉ cần thời gian 2-3 ngày fải ko? vậy mình muốn dừng wá trình lên men bằng cách nào?

hien

Member
Còn bạn nói dùng nước để thu nấm men nghĩa là sao?
Mình có làm cách này:mình cho nước cất vô khuẩn vô ống nấm men trên thạch đứng, rồi lắc nhẹ sau đó cho vào dung dịch lên men của mình.Bạn thấy thế có được ko?

Còn bạn nói dùng nước để thu nấm men nghĩa là sao?
Mình có làm cách này:mình cho nước cất vô khuẩn vô ống nấm men trên thạch đứng, rồi lắc nhẹ sau đó cho vào dung dịch lên men của mình.Bạn thấy thế có được ko?
ống thạch nghiêng hay đứng ???
làm như bạn cũng được, bạn có thể lấy que cấy gạt nhẹ để lấy nấm men nhiều hơn.
nấm men có thể có trên đĩa thách hoặc đựoc ngiữu trong ống thạch nghiêng và bạn có thể lấy ra dug dịc như thế.
nhưng bình thường mình đựoc học thig thường lấy que cấy lấy giống ra rồi cấy thẳng và dung dịch cần lên men .

MÌnh làm môi trường malt rồi cấy nấm men jống vào ống nghiệm chứa 10ml malt, sau đó đem cho vao máy lắc trong vong 6h sau đó lại nhân jống vào arlen chứa 50ml malt và 50 ml dịch chanh dây của mình. Rồi sau 14h mình lại đem cấy vào dung dịch chanh danh của mình.Vậy cách mình làm kia là sai rùi hả?
Ah, cho mình hỏi. MÌnh làm nước giải khát lên men vậy chỉ cần thời gian 2-3 ngày fải ko? vậy mình muốn dừng wá trình lên men bằng cách nào?
cái này thì mình không rõ có lẽ bạn nên làm theo protocol hoặc nghuyen lý nào đấy bạn có trong tài liệu..

hien

Member
mình cho nước vô khuẩn vào ống thạch nghiêng. nhưng ko biết mình lấy lượng nấm men như vậy có đúng ko?

anh chị cho em hỏi : môi trường nuôi cấy nấm men LB được viết tắt từ nào ạ?Và khi chưa biết rõ vi sinh vật nào trong mẫu thì dùng môi trường nào là thích hợp nhất ạ?và ai biết tài liệu tìm ở đâu chỉ giúp em với ạ?em xin chân thành cam ơn

Facebook