What's new

Môi trương nào tốt hơn cho E. coli

Muốn tìm hiểu về các môi trường khác nhau, bạn có thể vào trang này: http://www.oxoid.com/uk/blue/index.asp

Search theo tên môi trường hoặc vi sinh vật. Có đầy đủ cả thành phần, cách chuẩn bị và ứng dụng.

Ví dụ như môi trường MRS: http://www.oxoid.com/UK/blue/prod_detail/prod_detail.asp?pr=CM0359&c=UK&lang=EN

Mặc dù MRS dùng chung cho các chủng VK lactic nhưng nhìn thì đã thấy nó phức tạp và tốn kém hơn thằng LB rồi. Vì là mục đích chỉ là sinh trưởng và phát triển cho E. Coli nên LB là tốt rồi, còn các môi trường kể thêm là mang tính chọn lọc đối với một số chủng đặc biệt.

uả gì kì vậy ta???? mình hỏi mấy anh chịh mà giờ trở thành câu hỏi của đuongdikho_mtdkh rồi???
sao lạ vậy ta.mình là bạn của nhau hồi nào vậy nhỉ??
anh lâm ơi anh cho em hỏi nếu trong lên men sản xuất chế phẩm thì dùng LB vẫn tốt chứ ạ??vaf anh có biết môi trương nào là tốt nhất cho lên men E.coli không anh????:botay:
:cheers:em sẽ mời anh đi nhậu và anh là người bên phải đó:mrgreen:

môi trường MRS bao gồm :
Môi trường MRS lỏng :<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
Thành phần môi trường gồm : <o:p></o:p>
Peptone : 10g .<o:p></o:p>
Meat extract : 5g .<o:p></o:p>
Yeast extract : 5g .<o:p></o:p>
Dextrose : 15g .<o:p></o:p>
Sodium acetate : 5g .<o:p></o:p>
Magne sulphate : 0.1g .<o:p></o:p>
Mangan sulphate : 0.05g .<o:p></o:p>
Diamonium hydrogen citrate : 2g .<o:p></o:p>
Dipotasium hydrogen phosphate : 2g .<o:p></o:p>
Nước cất : 1000mL .<o:p></o:p>
pH : 7.8 .<o:p></o:p>
<o:p> </o:p>
<o:p> nếu bạn không thích đặc thì cho agar vào với lượng 12g / lít.</o:p>
<o:p>vậy là ok>:thom:</o:p>

bạn muốn tìm tìa liệu pha chế môi trường thì mua cuốn các phương pháp kiểm nghiệm vsv trong nước thực phẩm và mỹ phẩm ( minh khong nhớ rõ nhưgn hình như là vậy) ở cuối sách có các laọi môi trường đó,hoặc cuốn thí nghiệm vsv cũng có.chúc bạn may mắn
:akay:

ở trên phần môi trường mình nhầm : nếu bạn thích đặc thì cho agar vào nha 12g/ lít> hì hì sory nghe

MaThan88

Member
Như anh Lâm nói, nuôi Ecoli thường sử dụng là mt LB, MRS người ta hay dùng để nuôi lactic hơn, pha LB vừa rẻ vừa đỡ mất công :dance:

Alexpham

Bạn sử dụng môi trường cho E. Coli nhằm mục đích gì?

Nếu mà phân lập thì tốt nhất là nên dùng BGBL hoặc LSB để tăng sinh. Còn nếu đã có chủng rồi mà muốn nhân sinh khối thì hoặc là sử dụng LB hoặc là NB, TSB cũng tốt. KHông ai dùm MRS để nuôi E. Coli cả vì không kinh tế

Facebook