What's new

một câu hỏi trắc nghiệm trên hocmai.vn

Khackhiempk

Member
ý nghĩa của cơ quan thoái hóa trong tiến hóa:
A phản ánh sự tiến hóa đồng quy
B.phản ánh ảnh hưởng của môi trường sống
C. phản ánh sự tiến hóa phân li
D. phản ánh chức phận quy định cấu tạo
mình đọc trong sách giáo khoa nâng cao thì ý nghĩa của cơ quan thoái hóa là phản ánh sự tiến hóa đồng quy, vậy mà đáp án lại là phản ánh ảnh hưởng của môi trường. ai biết thì phân tích giùm mình với. đang cần gấp:please:

ý nghĩa của cơ quan thoái hóa trong tiến hóa:
A phản ánh sự tiến hóa đồng quy
B.phản ánh ảnh hưởng của môi trường sống
C. phản ánh sự tiến hóa phân li
D. phản ánh chức phận quy định cấu tạo
mình đọc trong sách giáo khoa nâng cao thì ý nghĩa của cơ quan thoái hóa là phản ánh sự tiến hóa đồng quy, vậy mà đáp án lại là phản ánh ảnh hưởng của môi trường. ai biết thì phân tích giùm mình với. đang cần gấp:please:
Đáp án B là đúng mà:mrgreen:

Cơ quan thoái hoá là những cơ quan phát triển không đầy đủ ở cơ thể trưởng thành. Hiện tượng này có thể giải thích do điều kiện sống thay đổi, một số cơ quan mất dần chức năng ban đầu, mặc dầu trước đây đã đạt được sự thích nghi hợp lý tương đối, tiêu giảm đần và cuối cùng chỉ còn lại một vài dấu tích ở vị trí trước đây của chúng. Ví dụ hai bên lỗ huyệt của con trăn có hai mấu xương hình vuốt nối với xương chậu, điều đó chứng tỏ các loài bò sát không chân đã tiến hoá từ bò sát có chân. Dấu tích của sự thoái hoá ngón 1 của chân chó, ngón 2 và ngón 5 ở chân lợn. Cá voi là loài động vật có vú, do thích nghi với đời sống dưới nước, mà các chi sau bị tiêu giảm, đến nay chỉ còn di tích của xương đai hông. Động vật có vú, trên cơ thể con đực vú bị thoái hoá, chỉ còn dấu tích của tuyến sữa và tuyến sữa không hoạt động. Hoa đực của cây đu đủ có 10 nhị, và người ta đã phát hiện ở giữa vẫn còn dấu tích của nhuỵ. Các loài động vật và thực vật đều có nguồn gốc lưỡng tính, trong quá trình tiến hoá chúng mới phân hoá thành đơn tính.

Khackhiempk

Member
chết mình nhầm sang cơ quan tương tự. xin lỗi mọi người. cảm ơn mọi người đã giúp đỡ

JasonMraz

Member
Ko phải đâu bạn. Cơ quan thoái hóa thì phản ánh tiến hóa phân ly nhưng ý nghĩa thì chủ yếu là do ảnh hưởng môi trường -> CLTN sẽ dần đào thải đi các cơ quan ko cần thiết -> đó là các cơ quan thoái hóa. Các cơ quan này hiện cũng đang đc CNTN đào thải, ko lâu nữa ( mấy chục nghìn năm hay triệu năm gì đó :hihi: ) thì mấy cơ quan thoái hóa cũng biến mất thui

psbt

Member
Tớ làm trong SBT Sinh 12 nâng cao phần bằng chứng tiến hóa có câu này, đáp án "Phản ánh chức năng quy định cấu tạo" là đúng mà. Ko được sử dụng hay không cần thiết → bị thoái hóa → ko phải là chức năng quy định cấu tạo còn gì :???:

JasonMraz

Member
Tớ làm trong SBT Sinh 12 nâng cao phần bằng chứng tiến hóa có câu này, đáp án "Phản ánh chức năng quy định cấu tạo" là đúng mà. Ko được sử dụng hay không cần thiết → bị thoái hóa → ko phải là chức năng quy định cấu tạo còn gì :???:
Thực ra thì cái đó cũng từ môi trường mà ra cả thui. Nó xếp sau môi trường nên đáp án ở trên là đúng. Trong SBT câu nào bài nào vậy bạn ?

JasonMraz

Member
Uk mình bít rùi. Cũng hỏi thầy câu này rùi. Sách sai thì phải. Câu này là do tiên hóa phân li :mrgreen: Mình nhầm 1 chút ở trên, nhớ nhầm trường hợp.

psbt

Member
Uk mình bít rùi. Cũng hỏi thầy câu này rùi. Sách sai thì phải. Câu này là do tiên hóa phân li :mrgreen: Mình nhầm 1 chút ở trên, nhớ nhầm trường hợp.
Tớ nhớ có mấy cái đề cũng có câu này và đáp án đó cũng đúng mà. Tiến hóa phân li là mấy cái cơ quan tương đồng đúng hơn.
Đọc trong sách cơ bản thấy ghi
Cơ quan thoái hóa cũng là cơ quan tương đồng vì chúng được bắt nguồn từ một cơ quan ở 1 loài tổ tiên nhưng nay ko còn chức năng hoặc chức năng đã bị tiêu giảm
→ đáp án "chức năng quy định cấu tạo" tớ thấy là rõ nhất chứ :-?

Danbo

Member
Cho mình hỏi luôn. Tại sao khi muốn xđ mối quan hệ giữa các loài, ng ta lại dùng cơ quan thoái hóa?

ngoc anh

Member
Cho mình hỏi luôn. Tại sao khi muốn xđ mối quan hệ giữa các loài, ng ta lại dùng cơ quan thoái hóa?
bởi vì cơ quan thoái hóa phản ánh sự tiến hóa phân li.nghĩa la các loài dều co cùng nguồn gốc nhưng do điều kiện sống của loài đã thay dôi nên những cơ quan đó bị tiêu giảm =>mối quan hệ giữa các loài.

Facebook