What's new

Một câu trắc nghiệm nhờ mọi người giải thích rõ giúp em với!

phoenix202

Member
Trong tập trắc nghiệm của em có một câu như thế này:
Cho gen F có: alen F' là gen trội có lợi, f là lặn gây hại, còn f1, f2 ... là các alen không có lợi cũng chẳng có hại cho cơ thể. Trong quần thể, tần số f1, f2 ... tăng; đó là biểu hiện của:
A. CLTN ở tiến hóa lớn.
B. CLTN ở tiến hóa nhỏ.
C. Củng cố ngẫu nhiên đột biết trung tính.
C. Ổn định thành phần kiểu gen của quần thể.

Câu này cố giáo em nói đáp án là C nhưng cô giải thích còn mơ hồ quá, em không hiểu, theo em nghĩ đáp án là B bởi vì CLTN lúc này sẽ chống lại f vì vậy tần số f sẽ giảm trong khi đó f1, f2... không chịu ảnh hưởng của CLTN nên không bị đào thải vì thế mà tỉ lệ của nó sẽ tăng lên. Em nghĩ vậy đó, mấy anh chị cho em cái ý kiến với lại nói rõ giúp em, em cảm ơn rất nhiều, nhân tiện cho em hỏi em định thi vào khoa công nghệ sinh học nhưng không biết sau này ngành đó có triển vọng không, gia đình em phản đối dữ quá.

Trong tập trắc nghiệm của em có một câu như thế này:
Cho gen F có: alen F' là gen trội có lợi, f là lặn gây hại, còn f1, f2 ... là các alen không có lợi cũng chẳng có hại cho cơ thể. Trong quần thể, tần số f1, f2 ... tăng; đó là biểu hiện của:
A. CLTN ở tiến hóa lớn.
B. CLTN ở tiến hóa nhỏ.
C. Củng cố ngẫu nhiên đột biết trung tính.
C. Ổn định thành phần kiểu gen của quần thể.

Câu này cố giáo em nói đáp án là C nhưng cô giải thích còn mơ hồ quá, em không hiểu, theo em nghĩ đáp án là B bởi vì CLTN lúc này sẽ chống lại f vì vậy tần số f sẽ giảm trong khi đó f1, f2... không chịu ảnh hưởng của CLTN nên không bị đào thải vì thế mà tỉ lệ của nó sẽ tăng lên. Em nghĩ vậy đó, mấy anh chị cho em cái ý kiến với lại nói rõ giúp em, em cảm ơn rất nhiều, nhân tiện cho em hỏi em định thi vào khoa công nghệ sinh học nhưng không biết sau này ngành đó có triển vọng không, gia đình em phản đối dữ quá.
Theo mình nhớ là đáp án C đó bạn. Nếu giải thích như bạn thì tần số alen F phải tăng mới đúng, chứ không phải là f1,f2.

Về triển vọng của ngành CNSH, bạn đọc qua ở đây nhé:
http://dantri.com.vn/c25/s25-309620/tin-hieu-sau-ve-nganh-cong-nghe-sinh-hoc.htm

phoenix202

Member
hình như là vậy, em nhầm, số lượng cá thể trong quần thể là không đổi, tác động của CLTN chỉ tác động lên F và f nên chỉ có F và f thay đổi, giống như là coi các cá thể có f , F là 100% còn lại mấy cái kia là 100% chia cho các cá thể có f1, f2 trong quần thể, hai cái không liên quan đến nhau.

Matna

Member
f1,f2 không lợi cũng không hại => đó là allen trung tính.
Tần số f1,f2 tăng=> allen trung tính tăng=> củng cố đột biến trung tính.
Chắc vậy :mrgreen:

CRAZO

Member
Giải thích dựa trên đáp án :))
Tại sao bạn lại nói là giải thích dựa trên đáp án. Mình thấy đấy hoàn toàn là suy luận logic.
f1, f2 là các alen hok có hại cũng không có lợi => nó sẽ không chịu tác động của CLTN => Không phải đáp án A hoặc B.
Hơn nữa, đề bài lại cho rằng f1, f2 tăng => Không phải là đáp án D, càng vững chắc hơn là đề bài cho mức phản ứng của các alen khác nhau là khác nhau, mà để duy trì sự ổn định của quần thế nghĩa là tần số các alen sẽ không đổi qua các thế hệ theo định luật Hardy Weinberg.
Và cái quan trọng nữa là không cần phải sử dụng phương pháp loại trừ, Từ đề bài ta có thể nhận thấy f1, f2 chính là các alen trung tính, các alen này tăng => chẳng có lí gì mà ta không chọn đáp án C khi đáp án này nói rằng "Củng cố các đột biến trung tính"

qu4ngbao

Member
Mềnh nói vại k phải ý chê bai gì ^^ Tại mềnh cũng thường hay vậy mà, đưa 1 câu hỏi thì k biết làm, chừng nào bik đáp án thì mới nhìn ra đc cái ngu của mềnh ^^. Nếu k phải thì cho mềnh xin lỗi ^^

JasonMraz

Member
cậu làm thế có ngày chết vì câu hỏi lắm câu lừa ghê lắm, để ý chút là đc ngay. giống như Crazo nói, nếu là CLTN thì nó sẽ loại bỏ cả alen có hại và alen trung tính, chỉ giữ lại alen có lợi thui => loại A và B
còn việc ổn định thì sẽ ko làm thay đổi tần số alen => D sai nốt
còn C

Facebook