What's new

Một câu trong đề thi Đại học 2008

Mọi người xem thử câu này nhé:
Mẹ có KG XAXa, bố là XAY, con gái là XAXaXa. ko có đột biến gen và đột biến NST xảy ra. Kết luận nào sau đây về quá trình giảm phân ở bố và mẹ là đúng?
A. Trong GF II ở mẹ, NST giới tính không phân li. Ở bố GF bình thường.
D. Trong GF I ở mẹ, NST giới tính không phân li. Ở bố giảm phân bình thường.
(Mà sao em không viết được chỉ số trên nhỉ)

à chị TRang định nói chỗ giả thiết đầu bài nói rằng " ko có đột biến gen và đột biến NST xảy ra" mà đáp án lại nói rằng NST giới tính không phân li, chẳng là một dạng đột biến còn j. mâu thuẫn nhỉ, ai ra đề thế không biết. làm ăn thế này thì chít con nhà người ta à, nhưng em chẳng biết phát hiện của mình có đúng không nữa. mong các anh chị chỉ bảo nhiều

Pretender

Member
Nhiễm sắc thể không fân ly với nhiễm sắc thể đột biến có khác nhau không nhỉ?? Ở nhà coi NST ko phân ly là 1 dạng đột biến à? Mình cứ gọi là nó bị hỏng thôi :))

Mọi người xem thử câu này nhé:
Mẹ có KG XAXa, bố là XAY, con gái là XAXaXa. ko có đột biến gen và đột biến NST xảy ra. Kết luận nào sau đây về quá trình giảm phân ở bố và mẹ là đúng?
A. Trong GF II ở mẹ, NST giới tính không phân li. Ở bố GF bình thường.
D. Trong GF I ở mẹ, NST giới tính không phân li. Ở bố giảm phân bình thường.
(Mà sao em không viết được chỉ số trên nhỉ)

Khi đọc cái đề bài nãy em cũng thấy nó rõ dở hơi.
Nhiễm sắc thể giới tính không phân li thì gây nên đột biến về số lượng nhiễm sắc thể chứ.

Theo em thì đề bài này nên nói rõ là: "không có đột biến gen và đột biến cấu trúc NST"

chị Phương Thanh ơi, bọn em học cái hiện tượng NST không phân li đó là một dạng đột biến cấu trúc NST mà. em tưởng hỏng là không dùng được nữa, còn ở đây nó vẫn sinh ra sản phẩm đó thui

Sr mọi người, xem lại đề, các thầy ghi là không có đột biến gen và đột biến cấu trúc nhiễm sắc thể. Sorry!

Trang có chắc là XX hoặc YY phân li ra thì có thể chọn cặp tùy ý đi về cùng phía ko, hay mỗi X và Y phải về cùng một bên, thực sự mình ko chắc lắm. Hôm trang bảo với mình chắc chắn vậy, mình cũng thấy đúng, nhưng mà vẫn cảm thấy ko chắc chắn. Khi thi mình rất băn khoăn chỗ này. Đáp án A thì đúng rồi khỏi giải thích, chúng ta chỉ băn khoăn là cái đáp án D. giảm phân I ở mẹ có cùng đúng ko hay thôi. Hihi, đề sinh năm nay hay đấy chứ, hay hơn năm ngoái nhiều.

em nghĩ đề ra đúng rồi:<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
câu A thì mình không bàn <o:p></o:p>
nhưng câu D thì sai do :<o:p></o:p>
1. thường thì giảm phân 1 ít bị đột biến do xảy ra vào thời kỳ sớm của trứng<o:p></o:p>
2. nếu bị đột biến lệch bội ở lần giảm phân 1 thì con gái sẽ có kiểu gien là : XAXAXa (sai với đề bài). Vì theo em con cái sau giảm phân 1 sẽ cho tế bào có XAXAXaXa (tế bào còn lại không có NST giới tính) và sau khi giảm phân 2 sẽ cho ra giao tử: XAXa (tách trong từng cặp tương đồng và di chuyển về hai cực của tế bào). rồi XAXa * XA => XAXAXa

Facebook