What's new

Một vài câu hỏi lẻ tẻ!

Có một cô bé, nhờ Lan đưa bài lên vì lí do riêng ( không biết là sao......?? hichic). Có mấy câu lẻ quá, mỗi câu một chủ đề không tiện làm thành nhiều topic khác nhau, nên để ngắn gọn và thuận tiện, xin làm topic này, mong mọi người giúp đỡ, tớ có vài vấn đề trong nội dung trả lời nên không dám nói liều, nên muốn tham khảo ý kiến mọi người trước luôn. Mong mọi người giúp em nó, cám ơn nhiều nhé

1: Vì sao nói chất xám chỉ những người thông minh?
2: Vì sao nói kiến thức và chữ viết hình thành lên tri thức của con người?
3: Vai trò của quảng cáo phim ảnh có tác dụng như thế nào với con người?
4: Dùng kiến thức sinh học để giải thích câu " xa mặt cách lòng"?

Chả là em nó chuẩn bị đi thi học sinh giỏi của quận nên thầy cho mấy câu, mình sức tài hèn mọn, chưa có đáp án cho em nó. Mong mọi người giúp đỡ nhé, cám ơn nhiều nhiều ( được giải thì tha hồ được khao kem ):mrgreen:

Mấy câu này, hổng biết trả lời sao cho đầy đủ, mạch lạc. Muốn viết cả trang cũng được mà vài dòng cũng ok. Đề thi HSG cấp quận sao mà đẳng cấp quá vậy, giống thi tâm lý xã hội

1: Vì sao nói chất xám chỉ những người thông minh?
Chất xám bao gồm thân các tế bào thần kinh, là nơi xử lí thông tin, đưa ra quyết định. Số lượng neuron nhiều sẽ tạo nên các mạng lưới thần kinh liên kết chặt chẽ, linh hoạt hơn --> xử lý tình huống nhanh, sáng tạo hơn

2: Vì sao nói kiến thức và chữ viết hình thành nên tri thức của con người?
Haizz , cái này giải thích theo sinh học ko biết nói sao cho rõ ràng. Chữ viết và tiếng nói là hệ thống thông tin liên lạc giúp con người trao đổi, tiếp thu kiến thức. Kiến thức được tiếp thu, ghi nhớ trong não và đem ra vận dụng thì nó thành tri thức.

3: Vai trò của quảng cáo phim ảnh có tác dụng như thế nào với con người?
Trời ơi, tác dụng hả, nhiều lắm. Dựa vào kinh nghiệm bản thân mà trả lời đi.

4: Dùng kiến thức sinh học để giải thích câu " xa mặt cách lòng"?
Một người sẽ có tác động lên ta thông qua các giác quan, hành động, lời nói ..., tạo nên các tín hiệu truyền về não, từ đó não sẽ xử lí và có những đáp trả qua hành động, cảm xúc... Nếu hay gặp thì những tác động đó diễn ra thường xuyên --> các cảm xúc đó cũng được hình thành thường xuyên hơn, nhờ đó mà mối quan hệ được duy trì. Ko gặp nữa thì ngược lại thôi

hogiatuan

Member
Theo em câu số 4 anh( chị) nên cần nói về thêm tác dụng ức chế của hệ thần kinh nữa. Đó là ức chế tắt dần thì phải

mấy câu này giống dạng "Nhai kĩ no lâu" trong sinh 8 chương trình mới nè. Hồi đó làm kiểm tra sinh hỏi 1 câu như thế em thấy hiển nhiên quá ko biết giải thích sao luôn :)

hogiatuan

Member
Sinh học chủ yếu là cho vận dụng trong đời sống thực đó là 1 cách học mới đó anh chị
:hoanho: