What's new

Nên thảo luận bằng tiếng Việt trong diễn đàn.

Không biết các bác nghĩ thế nào chứ, theo em, không nên cho topic thảo luận tiếng Pháp ra ngoài đầu trang chủ vì các lí do sau đây:

1. Trông vô duyên lắm (Việt - Pháp lẫn lộn, lung tung, chẳng ra cái thể thống cống rãnh gì cả)

2. Tránh những hậu quả xấu trong tương lai, chẳng hạn ngày mai em yêu cầu các bác mở topic tiếng Đức, ngày kia một bạn khác yêu cầu mở topic tiếng Ý,.................vv đến khi có bạn yêu cầu mở topic tiếng Lào. Đến lúc đó thì cái diễn đàn này sẽ ra cái gì các bác nhỉ ???

Cách giải quyết:

Nhìn chung là nên thảo luận bằng tiếng Việt, nếu các admin có chiều ý các bác khác thì xin hãy mở một topic tiếng Pháp riêng, luôn để ẩn trong diễn đàn, không cho ra ngoài trang chủ.

Vì đây là Sinh Học Việt Nam mà, có phải là Multi-language for Biology of Vietnamese đâu nhỉ ?:?:

Thanks!

Các anh (chị) biết các thứ tiếng khác thì cứ việc mở, chỉ sợ ko có nhân lực thôi. Càng nhiều thì đối chiếu và hiểu thuật ngữ thống nhất thuật ngữ càng dễ vì ko phải tất cả các lĩnh vực tiếng anh đều hay ?:mrgreen: tuy nó là ngôn ngữ chung.

Em đếm ra ở forrum của mình có ít nhất 8 người biết tiếng pháp, hơi ít nhưng cũng nên tạo đất cho các thành viên trao đổi, có người điều hành nội dung là được rồi. Còn việc có đưa ra ngoài trang chủ không thì tùy admin, nhưng theo ý em nếu đưa ra ngoài sẽ lôi kéo thêm được các dân học tiếng pháp khác, làm cho 4rum ngày càng đông vui  :wink:

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Các bạn dùng tiếng Pháp nhớ sửa lại tên topic.
Ý kiến riêng của tôi là ủng hộ việc để các topic tiếng Pháp ra ngoài trang chủ.

1. Trông vô duyên lắm (Việt - Pháp lẫn lộn, lung tung, chẳng ra cái thể thống cống rãnh gì cả)
Ví dụ: "Account & Pass toàn tập, dùng để download ebook, articles."

Sao không ai kêu tên cái topic này nhỉ, mặc dù nó là 1 trong các topic hot nhất diễn đàn hiện nay?. Nhiều topics khác trước đây cũng có tiêu đề bằng tiếng Anh. Sao không ai kêu Anh-Việt lẫn lộn?

2. Tránh những hậu quả xấu trong tương lai, chẳng hạn ngày mai em yêu cầu các bác mở topic tiếng Đức, ngày kia một bạn khác yêu cầu mở topic tiếng Ý,.................vv đến khi có bạn yêu cầu mở topic tiếng Lào. Đến lúc đó thì cái diễn đàn này sẽ ra cái gì các bác nhỉ ???
Chẳng nhẽ tiếng Anh thì được, tiếng Pháp, Đức hay Ý, Nhật thì không được?

Tôi rất hy vọng ngày nào đó forum mình được Quốc tế hóa, không chỉ tiếng Anh, Pháp, nếu có những người đủ khả năng viết bài và thảo luận bằng tiếng Đức, Ý, Trung... cũng nên hoan nghênh.

Miễn là nội dung nghiêm túc, thuần túy chuyên môn như tiêu chí của diễn đàn là được.

Nhìn chung là nên thảo luận bằng tiếng Việt, nếu các admin có chiều ý các bác khác thì xin hãy mở một topic tiếng Pháp riêng, luôn để ẩn trong diễn đàn, không cho ra ngoài trang chủ.
Tôi thì lại mong muốn các bạn tham gia thảo luận bằng các thứ tiếng khác nhau. Hơn nữa nếu đã để thảo luận bằng tiếng Pháp thì nên để nó ra trang chủ, chẳng nhẽ lại phân biệt đối xử? Mấy cái linh tinh còn cho ra được thì sao lại ẩn những topic có tính chuyên môn, giúp việc học ngoại ngữ như vậy?

Các anh (chị) biết các thứ tiếng khác thì cứ việc mở, chỉ sợ ko có nhân lực thôi. Càng nhiều thì đối chiếu và hiểu thuật ngữ thống nhất thuật ngữ càng dễ vì ko phải tất cả các lĩnh vực tiếng anh đều hay ? tuy nó là ngôn ngữ chung
Em đếm ra ở forrum của mình có ít nhất 8 người biết tiếng pháp, hơi ít nhưng cũng nên tạo đất cho các thành viên trao đổi, có người điều hành nội dung là được rồi. Còn việc có đưa ra ngoài trang chủ không thì tùy admin, nhưng theo ý em nếu đưa ra ngoài sẽ lôi kéo thêm được các dân học tiếng pháp khác, làm cho 4rum ngày càng đông vui ?
Ấy, mấy đồng chí này nói chí lý quá.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Các bạn dùng tiếng Pháp nhớ sửa lại tên topic.
Ý kiến riêng của tôi là ủng hộ việc để các topic tiếng Pháp ra ngoài trang chủ.

Ví dụ: "Account & Pass toàn tập, dùng để download ebook, articles."

Sao không ai kêu tên cái topic này nhỉ, mặc dù nó là 1 trong các topic hot nhất diễn đàn hiện nay?. Nhiều topics khác trước đây cũng có tiêu đề bằng tiếng Anh. Sao không ai kêu Anh-Việt lẫn lộn?

Chẳng nhẽ tiếng Anh thì được, tiếng Pháp, Đức hay Ý, Nhật thì không được?

Tôi rất hy vọng ngày nào đó forum mình được Quốc tế hóa, không chỉ tiếng Anh, Pháp, nếu có những người đủ khả năng viết bài và thảo luận bằng tiếng Đức, Ý, Trung... cũng nên hoan nghênh.

Miễn là nội dung nghiêm túc, thuần túy chuyên môn như tiêu chí của diễn đàn là được. Sao lại coi việc thảo luận bằng các ngôn ngữ khác nhau là "hệ quả xấu" được nhỉ?

Tôi thì lại mong muốn các bạn tham gia thảo luận bằng các thứ tiếng khác nhau. Hơn nữa nếu đã để thảo luận bằng tiếng Pháp thì nên để nó ra trang chủ, chẳng nhẽ lại phân biệt đối xử? Mấy cái linh tinh còn cho ra được thì sao lại ẩn những topic có tính chuyên môn, giúp việc học ngoại ngữ như vậy?

Các anh (chị) biết các thứ tiếng khác thì cứ việc mở, chỉ sợ ko có nhân lực thôi. Càng nhiều thì đối chiếu và hiểu thuật ngữ thống nhất thuật ngữ càng dễ vì ko phải tất cả các lĩnh vực tiếng anh đều hay   tuy nó là ngôn ngữ chung
Em đếm ra ở forrum của mình có ít nhất 8 người biết tiếng pháp, hơi ít nhưng cũng nên tạo đất cho các thành viên trao đổi, có người điều hành nội dung là được rồi. Còn việc có đưa ra ngoài trang chủ không thì tùy admin, nhưng theo ý em nếu đưa ra ngoài sẽ lôi kéo thêm được các dân học tiếng pháp khác, làm cho 4rum ngày càng đông vui  
Ấy, mấy đồng chí này nói chí lý quá.

Cao Xuân Hiếu

Administrator
Lê Đoàn Thanh Lâm said:
Em đếm ra ở forrum của mình có ít nhất 8 người biết tiếng pháp, hơi ít nhưng cũng nên tạo đất cho các thành viên trao đổi, có người điều hành nội dung là được rồi. Còn việc có đưa ra ngoài trang chủ không thì tùy admin, nhưng theo ý em nếu đưa ra ngoài sẽ lôi kéo thêm được các dân học tiếng pháp khác, làm cho 4rum ngày càng đông vui  :wink:

Về mặt cá nhân, tôi ủng hộ các topic bằng tiếng Pháp hay bằng bất cứ ngôn ngữ nào mà có ít nhất 2 thành viên trên SHVN tham gia thảo luận. Tuy nhiên có 2 đk này cần phải bảo đảm:

1) trong topic chỉ viết bằng 1 ngôn ngữ, ko lẫn lộn tiếng khác kể cả tiếng Việt (như thế ví dụ tôi nhìn vào topic tiếng Pháp chỉ thấy chắc chắn 100% là bức tường chứ đừng nên hiểu lõm bõng thì ko tốt, đôi khi tưởng mọi ng đang nói xấu mình sau lưng :D )

2) chỉ được post trong Box tiếng Pháp ko để ra ngoài. Các ngôn ngữ khác nếu có người cầm trịch đủ trình độ sẽ được tạo các box con để các topics tập trung tại đó.

Việc đưa lên trang chủ tôi thấy ko quan trọng lắm, có vài topic tiếng Pháp cá nhân tôi cũng ko cảm thấy khó chịu gì (bụng bảo dạ nếu có thời gian thì mình sẽ học thêm món này cho bằng anh bằng chị).

Việc phát triển "Multi-language for Biology of Vietnamese" cũng là một trong những mục tiêu của SHVN. Nếu các bạn còn nhớ thì SHVN đã có 1 thời gian có thêm 1 portal chứa trang news và 4rum bằng tiếng Anh. Sau đó hơi ế hàng nên tạm thời đóng lại. Nếu sau này đủ mạnh thì chắc chắn sẽ mở lại và có thể sẽ mở thêm portal tiếng Pháp nếu nhóm Pháp ngữ đồng ý chịu trách nhiệm xây dựng. Mục tiêu của những trang portal này là giới thiệu các nghiên cứu SH và CNSH của người Việt cũng như các đặc điểm tài nguyên đa dạng sinh học ở VN đối với cộng đồng quốc tế.

Cái ý nghĩ trong đầu em nó ngắn, em chỉ được thế này thôi.

Em thì chỉ thấy đôi khi hơi nực cười, đến thảo luận chuyên nghanh bằng tiếng Việt đôi khi còn chẳng đâu ra đâu, trả lời lung tung bừa bãi, chẳng dựa trên sự hiểu biết rõ ràng, chính xác nào cả. Thế mà còn mang tiếng Pháp ra để luận xong rồi mới thảo. Buồn cười quá, hic, hic...........

Nếu các bạn còn nhớ thì SHVN đã có 1 thời gian có thêm 1 portal chứa trang news và 4rum bằng tiếng Anh. Sau đó hơi ế hàng nên tạm thời đóng lại. Nếu sau này đủ mạnh thì chắc chắn sẽ mở lại và có thể sẽ mở thêm portal tiếng Pháp nếu nhóm Pháp ngữ đồng ý chịu trách nhiệm xây dựng.
Em thấy lại càng buồn cười hơn nữa khi tiếng Anh là thứ tiếng thông dụng nhất còn chưa làm được thế mà các bác đã định phang ra cả tiếng Pháp rồi. Liệu có phi thực tế không??? Ở quê em người ta gọi là 'chưa đỗ ông Nghè đã đe hàng Tổng ', buồn cười lắm các bác ạ.......híc híc.....

Tóm lại: Câu trả lời cho vấn đề này các bác sẽ nhìn thấy không xa trong tương lai nữa đâu. Vì cái ý nghĩ của em nó ngắn nên em chỉ nói được như vậy thôi.

Have fun!

Than chao cac Ban:

Xin tu gioi thieu toi la mot thanh vien moi cua SHVN. Hom nay cuoi tuan rat han hanh doc cac chuong muc cua dien dan trong do co y kien ve viec dung ngoai ngu o SHVN.

Mot dieu toi thay rat phan khoi kem voi su ngac nhien thich thu la cac Ban da dung tieng Viet de viet va thao luan cac de tai sinh hoc hien dai rat hay. ?Cac ban da lam phong phu them cho ngon ngu va khoa hoc cua dat nuoc qua viec dung tieng Viet tren dien dan nay.

Ngoai ngu co the duoc dung gioi han nhu de trong ngoac (), hoac nhu la mot phu ban (dich) cua tieng Viet neu can pho biet voi than huu quoc te.

Vai thien y chia se voi cac Ban.

Than chao,

Thai-Son NDT

Cảm ơn anh Sơn 2 điều: một là khi biết diễn đàn SHVN đã vào thăm quan, đăng kí và tìm hiểu; hai là đã đóng góp ý kiến cho diễn đàn.
Xin lỗi phải nhắc nhở anh Sơn 2 điều: một là anh chưa đọc kĩ nội qui của diễn đàn trước khi tham gia; hai là đã viết để ca ngợi cách dùng tiếng việt nhưng chính anh lại không tôn trọng tiếng việt khi viết không dấu.
Vài thiện ý chia xẻ với anh.
Thân chào.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Đồng ý với Hoàng,

1. Trước đây anh Sơn chưa có bộ gõ.

2. Hiện có thể đã có nhưng anh chưa quen dùng vì có lẽ anh đã ở nước ngoài từ rất lâu rồi và chưa có thói quen type tiếng Việt có dấu.

3. Sắp tới chắc sẽ khác anh Sơn nhỉ.

Hihi, nếu anh Sơn đang cần người chat Tiếng việt thuần khiết để nói chuyện phiếm + đỡ quên tiếng việt + có thói quen type tiếng việt có dấu thì cho em add nick YIM nhé ?:oops:

Thân gửi Hưng và các Bạn:

Cám ơn Hưng đã giải nghĩa với các Bạn về khó khăn tôi viết tiếng Việt còn rất chậm. Tôi sẽ tập dùng cách này.
Tôi vừa có software đổi dấu được và đã gửi lại Hưng bài SB2 có dấu.

Cám ơn hai Bạn Lâm và Hoàng chúng ta sẽ giữ liên lạc.

Thân chào.

TS

Facebook