What's new

Ngân hàng cDNA sau này sẽ phát triển như thế nào ?

08sh1d

Giúp em với !!!
em đang làm bài thuyết trình về ngân hàng cDNA, phần cuối bài thuyết trình của em dự định sẽ nói về sự phát triển của ngân hàng cDNA. Nhưng mà khổ nổi tìm tài liệu trên mạng lòi cả mắt mà không thấy ai nói về vấn đề này ~^^~
Mọi người cho em bik ngân hàng cDNA sẽ phát triển ntn? có khi nào nó sẽ lờn mạnh như ngân hàng tiền tệ ko ^^
Em là dân mới, mong mọi người giúp đỡ nhiều .... chân thành cảm ơn:please:

A cDNA library, also cDNA bank, is a collection of many cDNAs that the mRNA from a specific cell or tissue is isolated and has been rewritten and represented in the ideal case, the totality of all genes expressed, the transcriptome, of the sample. The cDNAs are usually cloned into plasmids, which are propagated in bacteria. Such a cDNA bank can then eg for screening procedures used. A typical screening process is the study of gene expression with microarrays. With this method can in a short time gene expression patterns of different samples are compared. Also unknown interaction partners can be investigated, for example, in yeast two-hybrid system

A cDNA library, also cDNA bank, is a collection of many cDNAs that the mRNA from a specific cell or tissue is isolated and has been rewritten and represented in the ideal case, the totality of all genes expressed, the transcriptome, of the sample. The cDNAs are usually cloned into plasmids, which are propagated in bacteria. Such a cDNA bank can then eg for screening procedures used. A typical screening process is the study of gene expression with microarrays. With this method can in a short time gene expression patterns of different samples are compared. Also unknown interaction partners can be investigated, for example, in yeast two-hybrid system

08sh1d

hix ~^^~ em là sv năm nhất mà bác làm khó em quá... dù sao cũng cả ơn bác ^^ mặc dù đọc xong em cũng không hiểu gì ~^^~ kiểm tra quá trình học tập của gene expression với microarrays là sao? nó liên quan gì tới ngân hàng cDNA, bác nói rõ cho em hơn đc không..... cảm ơn bác nhiều ^^

Duyên Anh

Member
hix ~^^~ em là sv năm nhất mà bác làm khó em quá... dù sao cũng cả ơn bác ^^ mặc dù đọc xong em cũng không hiểu gì ~^^~ kiểm tra quá trình học tập của gene expression với microarrays là sao? nó liên quan gì tới ngân hàng cDNA, bác nói rõ cho em hơn đc không..... cảm ơn bác nhiều ^^
...Nghiên cứu biểu hiện gene với kỹ thuật microarray...

Duyên Anh

Member
Thông tin biểu hiện gene được thực hiện ở nhiều mức độ khác nhau và sử dụng nhiều kỹ thuật khác nhau. Trong đó có kỹ thuật microarray.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
<o:p></o:p>
Microarray còn gọi là biochips, trên đó có nhiều vị trí (lỗ) chứa hang triệu đoạn DNA gọi là các đoạn DNA thăm dò "probes."
Các dòng cDNA được thiết kế đại diện các gene cần nghiên cứu. RNA chuẩn bị từ tế bào đích (cần nghiên cứu) được chuyển thành cDNA qua phiên mã ngược, sau đó được gắn huỳnh quang. <o:p></o:p>
Khi được lai hay gắn với probes (Hybridization hay Pairing) DNA mẫu, một số đoạn sẽ bắt cặp với probes tương ứng trên biochip. Mật độ tín hiệu huỳnh quang được biểu thị trên cDNA bắt cặp. Do đó có thể đo được biểu hiện gene.
http://www.sanger.ac.uk/HGP/Cytogenetics/<o:p></o:p>

<o:p></o:p>

viet23ht

Member
"Do đó có thể đo được biểu hiện gene".
"Pác" xem lại hộ chứ, theo em đó là định lượng gen....
Còn "biểu hiện" thì là "bộc lộ sản phẩm" của gen mất rùi

Duyên Anh

Member
Cám ơn bạn, đúng rồi, ở đây không thể nói là biểu hiện gene được, nói như vậy dễ bị hiểu nhầm là sản phẩm của gene. Nhưng định lượng cũng không ổn, ở đây ý mình muốn nói sự hiển thị của gene đó dựa vào tín hiệu lai huỳnh quang- có thể biết được có mặt hoặc không có mặt của gene đó.

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
Vì dùng mRNA nên nói là biểu hiện gene thì đúng rồi, nói định lượng gene lại là không đúng đâu. Chỉ là nói "đo được biểu hiện gene" nghe không hay. Nên nói là "định lượng/xác định mức biểu hiện gene"

Biểu hiện gene = gene biểu hiện ra mRNA
Định lượng gene = xác định số bản sao của gene trong genome

Cám ơn bạn, đúng rồi, ở đây không thể nói là biểu hiện gene được, nói như vậy dễ bị hiểu nhầm là sản phẩm của gene. Nhưng định lượng cũng không ổn, ở đây ý mình muốn nói sự hiển thị của gene đó dựa vào tín hiệu lai huỳnh quang- có thể biết được có mặt hoặc không có mặt của gene đó.
cho mình hỏi tí , tại sao người ta dùng từ " lai" huỳnh quang mà không dùng từ "gắn".
thực ra nếu dùng " gắn huỳnh quang" là không chính xác, vì huỳnh quang là hiện tượng chư không phải 1 vật chất, nên từ lằng ngoằng sẽ là gen gắn chất phat huỳnh quang" hay đại loại như thế, có thể do mìhn hiểu từ " lai" hơi hạn hẹp vì mình chỉ hay nghĩ đến : lai tạo , lai giống, con lai....

Duyên Anh

Member
- Nói cho đúng thì gọi là đánh dấu (labeled) huỳnh quang (ở DNA probe hoặc DNA đích)
- từ "Lai" ở đây là hybridization tức là DNA đích (target - mẫu cần nghiên cứu) sau khi biến tính, DNA probe (thăm dò) cũng được biến tính (denature). DNA mạch đơn của probe sau đó được gắn (Annealing) với DNA đích theo trình tự bổ sung để tạo double strand DNA.

viet23ht

Member
He he, thế thì dùng từ phát hiện sự có mặt của "nó" cho xong. Tiếng Việt của mình cũng phong phú lắm chứ.

Facebook