What's new

Nguyên tắc tạo bộ KIT chẩn đoán dựa trên PCR

Thôi mà anh Dũng, sao không trả lời luôn mà... đá qua em vậy!!!

Bạn có thể sử dụng chương trình BLAST từ ngân hàng NCBI http://www.ncbi.nlm.nih.gov/BLAST/ còn chi tiết hơn thì nhờ các anh chị khác cùng hướng dẫn nhé. ?Hiện có rất nhiều phần mềm viết được thương mại có thể làm việc này như DNAMAN, Vector NTI ... và cũng có rất nhiều phần mềm miễn phí khác nữa ...

Vùng bào tồn là vùng mà trình tự nucleic acid ?không khác nhau giữa các chủng sinh vật mà bạn đang nghiên cứu. Thường vùng này hơi giàu thành phần GC. Vì vùng bảo tồn không có sự khác biệt giữa các chủng khác nhau nên thường vùng này được chọn làm mục tiêu cho các kỹ thật PCR chẩn đoán, nhờ đó sẽ làm giảm lỗi âm tính giả do sự đa dạng về vật liệu di truyền của sinh vật cần được chẩn đoán gây ra

Thân

Em chỉ hiểu mơ hồ chứ không ?rõ lắm. Anh có thể giới thiệu tài ?liệu nào ?nói cụ thể về vấn đề này không ah?

Em nghĩ đoạn DNA được chọn để thực hiện PCR phải là đặc trưng của vi khuẩn như kháng nguyên bề mặt, hay protein màng ngoài , hay 1 đoạn DNA trên plasmid...ứng với đó ?sẽ có nhữg primer và phản ứng PCR khác ?nhau. ?Giải trình ?tự những đoạn đặc trưng đó, thực hiện PCR rồi so sánh kết quả và chọn lựa đoạn nào là đặc trưng nhất. ko biết phải không nữa. Em không nghiên cứu giữa nhiều chủng vi sinh vật mà ?chỉ 1 chủng cụ thể được cung cấp! Còn mơ hồ quá ah! 8O ?:roll:

Code:
Em nghĩ đoạn DNA được chọn để thực hiện PCR phải là đặc trưng của vi khuẩn như kháng nguyên bề mặt, hay protein màng ngoài , hay 1 đoạn DNA trên plasmid...
Theo cách em nghĩ cũng đúng, nhưng theo tôi thì ứng dụng ?trong trường hợp người ta muốn phân lập protein đặc trưng cho đối tượng cần nghiên cứu... và có lẽ bước kế tiếp là tạo dòng và sản xuất protein tái tổ hợp để rồi sản xuất kháng thể đặc hiệu ứng dụng trong các ứng dụng miễn dịch

Em không nghiên cứu giữa nhiều chủng vi sinh vật mà ?chỉ 1 chủng cụ thể được cung cấp! Còn mơ hồ quá ah
Thế em nghiên cứu cụ thể cái gì

Ah, là xây dựng quy trình PCR để phát hiện vi khuẩn không dựa trên mẫu mà dựa trên chủng vi khuẩn đã được cung cấp sẵn. Sau khi chiết tách DNA của vi khuẩn, sẽ tiến hành chạy PCR với các thành phần sẵn có.
Em không biết là sẽ lựa chọn DNA đích nào để dựa trên đó thiết kế đoạn mồi. Đọc những tài liệu liên quan thì thấy có cái là lấy plasmid, pili, protein màng ngoài... Nên em không hiểu lắm ah!

Facebook