What's new

Nhờ các bạn giải cho bài tập tính xác suất lớp 12 với !

bio52hue

Member
Không hiểu sao bài này mình không thể tìm ra lời giải. :cry:
Cho biết gen A quy định bình thường. Alen a gây bệnh bạch tạng, nằm trên NST thường. Nếu bố mẹ đều có kiểu gen dị hợp, họ sinh được 5 con. Hỏi khả năng họ sinh được 2 con gái bình thường, 2 con trai bình thường và 1 con gái bị bệnh bạch tạng là bao nhiêu ?
A.0,79 B.0,079 C.0,0079 D.0,00079

Mong sớm được các bạn giúp đỡ ! Cảm ơn các bạn rất nhiều !

Ho Huu Tho

Member
Cho biết gen A quy định bình thường. Alen a gây bệnh bạch tạng, nằm trên NST thường. Nếu bố mẹ đều có kiểu gen dị hợp, họ sinh được 5 con. Hỏi khả năng họ sinh được 2 con gái bình thường, 2 con trai bình thường và 1 con gái bị bệnh bạch tạng là bao nhiêu ?

Phương pháp giải loại bài tập này được thảo luận ở đây. Hy vọng giúp ích cho bạn chút ít. Chúc tiến bộ.

CRAZO

Member

Chị ở CYB phải không ạ?:)

minhanh0213

Member
Cho mình hỏi là có phải đẻ con theo đúng thứ tự đó ko, hay là chỉ cần đẻ như vậy thui ?

Mr Zek

Member
Anh Ho Huu Tho ui, cái toán sác xuất này bao h hok hả anh? Em đọc xong mà ko hiểu gì hết cả. Thế mà bạn CRAZO hiểu đc! Thật bái phục, bái phục.

Ho Huu Tho

Member
Anh Ho Huu Tho ui, cái toán sác xuất này bao h hok hả anh? Em đọc xong mà ko hiểu gì hết cả. Thế mà bạn CRAZO hiểu đc! Thật bái phục, bái phục.
Thực ra là mình không tán thành kiểu ra đề bài Sinh học thế này, Sinh học thì ít mà Toán học thì nhiều. Mà cái đề ấy cho làm đề Toán phổ thông thì cũng không biết có phù hợp không nữa, vì cả sinh viên đại học, thậm chí là cao mà học xong môn Toán xác xuất thì làm cũng dễ mà bị nhầm lắm.
Nhưng vẫn đồng ý với Mr Zek là phục bạn CRAZO thật.

bio52hue

Member
Chị ở CYB phải không ạ?:)
@CRAZO: Anh không phải chị em ạ :mrgreen:! Anh học chuyên Thái Nguyên nhưng ... lâu rồi. Thời mà SGK mới chưa ... ra đời. Giờ anh đang là giáo viên cấp III. Anh không biết SGK toán 11 đã dậy phần xác suất đó rồi.
@Hữu Thọ: Cảm ơn anh! Anh giờ công tác ở Fainland hay là đang học tập bên đó vậy ? Kiến thức của anh làm em rất nể. Và đó sẽ là động lực để em tiếp tục phấn đấu :cuta:. Một lần nữa xin cảm ơn anh! (y)

CRAZO

Member
Bài này giống hệt 1 bài trong đề thì thử đại học trường em nên tưởng nhầm cùng trường:mrgreen:.

Ho Huu Tho

Member
@Hữu Thọ: Cảm ơn anh! Anh giờ công tác ở Fainland hay là đang học tập bên đó vậy ? Kiến thức của anh làm em rất nể. Và đó sẽ là động lực để em tiếp tục phấn đấu :cuta:. Một lần nữa xin cảm ơn anh! (y)
Rất vui được biết bio52 là thầy giáo, cái nghề mà mình ao ước được làm trong tương lai. Hiện tại thì mình đang lông bông làm học sinh bên này, bio52 động viên thế thì cái mũi của mình có cơ hội được hòa đồng với người Châu Âu mất. Chỉ là mình thấy khâm phục tinh thần ham học của các bạn trẻ trên SHVN nên vô đây để có cơ hội được thể dục cho cái đầu đất của mình thôi mà (cho nó bớt đất đi:twisted:)

bio52hue

Member
@Hữu Thọ: Sao như cách tính của anh em chỉ tính ra là 0,74 thôi anh nhỉ ? Trong khi đáp án không có.
Thấy anh từ tốn, kiên nhẫn hướng dẫn cho CRAZO thì có thể thấy a thừa phẩm chất thầy giáo đó chứ.
Sang chủ đề mà anh hướng dẫn em mới biết học sinh bây giờ đã được học nó. Các "ngài" soạn chương trình quả là lãng mạn vì em thấy nó quá tầm nhận thức của rất nhiều em học sinh ở các trường đại trà, làm cho các em ngày càng sợ học hơn.
Anh cho em hỏi đây có phải là anh không ?

Ho Huu Tho

Member
@Hữu Thọ: Sao như cách tính của anh em chỉ tính ra là 0,74 thôi anh nhỉ ? Trong khi đáp án không có.
Hình như lần trước CRAZO tính ra là 0,074 thì phải, còn các đáp án đưa ra đó thì quả thực là mình không biết phải bàn luận thế nào.
Thấy anh từ tốn, kiên nhẫn hướng dẫn cho CRAZO thì có thể thấy a thừa phẩm chất thầy giáo đó chứ.
Được thầy giáo động viên thế này thì khỏi phải cơm nước vẫn no bụng. Cảm ơn bạn nhiều nhé. [/quote]
Anh cho em hỏi đây có phải là anh không ?
Cu cậu này có nét hao hao giống mình, nhưng mà có mỗi cái mặt lại không show ra thì bó tay luôn:xinkieu:

CRAZO

Member
Thế lại liên quan đến "đạo Sinh" rồi, chủ đề đạo văn đang hot đấy CRAZO ah.
Cái kiểu này em gặp suốt, lúc làm đề cứ thấy "hình như mình làm bài này ở đâu đấy rồi thì phải":mrgreen:. Đề thi HSG cấp tỉnh cấp quốc gia thể nào cũng có câu quen quen, cứ người này lấy bài của người kia.:dance:

phoenix202

Member
Mình giải thế này xem có đúng không nhé:
Đầu tiên xét xác xuất sinh một đứa con trai hoặc con gái là 0,5
Vậy thì:
- Xác suất sinh 2 đứa con trai bình thường có phải là (0,75*0,5)*(0,75*0,5)=A
- Xác suất sinh 2 đứa con gái bình thường có phải là (0,75*0,5)*(0,75*0,5)=B
- Xác suất sinh 1 đứa con gái bị bệnh là 0,25*0,5=C
Như vậy xác xuất để sinh 2 đứa con trai bình thường, 2 đứa con gái bình thường, 1 đứa con gái bị bệnh có phải là A*B*C= 0,00247
nếu sai thì mọi người sửa giúp nhé, lâu ngày không làm mấy dạng toán này, anh em thông cảm^^!

pththao

Member
Mình giải thế này xem có đúng không nhé:
Đầu tiên xét xác xuất sinh một đứa con trai hoặc con gái là 0,5
Vậy thì:
- Xác suất sinh 2 đứa con trai bình thường có phải là (0,75*0,5)*(0,75*0,5)=A
- Xác suất sinh 2 đứa con gái bình thường có phải là (0,75*0,5)*(0,75*0,5)=B
- Xác suất sinh 1 đứa con gái bị bệnh là 0,25*0,5=C
Như vậy xác xuất để sinh 2 đứa con trai bình thường, 2 đứa con gái bình thường, 1 đứa con gái bị bệnh có phải là A*B*C= 0,00247
nếu sai thì mọi người sửa giúp nhé, lâu ngày không làm mấy dạng toán này, anh em thông cảm^^!
Cách làm của bạn theo mình đúng cho một thứ tự con nhất định thôi, nếu tính đến hoán vị nữa thì phải thêm nhân tử n!/(n1!n2!n3!) nữa.

phoenix202

Member
ủa, chứ không phải sinh đúng theo thứ tự đó à, thế thì phải nhân thêm cái đống đằng sau rồi