What's new

Phát hiện L.monocytogenes

truong369

Member
Cho em hỏi phương pháp phát hiện và định lượng L.monocytogenes trong thực phẩm, em đọc tài liệu thấy nó cho những biểu hiện rất giống con L.innocua (chỉ khác nhau chỗ phản ứng tiêu huyết, và sử dụng một, hai loại đường gì đó).

Anh, chị có quy trình thường được tiến hành ở Việt Nam thì bày cho em với, đọc FDA em hiểu không rõ ràng (av em gà lắm).

email của em: tattruong369@yahoo.com.vn
cảm ơn các anh chị, chúc các anh chị vui.

Cho em hỏi phương pháp phát hiện và định lượng L.monocytogenes trong thực phẩm, em đọc tài liệu thấy nó cho những biểu hiện rất giống con L.innocua (chỉ khác nhau chỗ phản ứng tiêu huyết, và sử dụng một, hai loại đường gì đó).

Anh, chị có quy trình thường được tiến hành ở Việt Nam thì bày cho em với, đọc FDA em hiểu không rõ ràng (av em gà lắm).

email của em: tattruong369@yahoo.com.vn
cảm ơn các anh chị, chúc các anh chị vui.
ban dang o dau? neu can thiet co the lien he voi minh qua so dien thoai nay :0933133877-Ngoc Thanh minh co the giup ban.:mrgreen:

00792

Moderator
http://vfs.vn/document_view.asp?id=55&dcID=SCA060302152944A&menuID=4
Bạn thử tham khảo phần hướng dẫn này nghe. Uhm... cũng có phần quy định của Bộ Y Tế khi kiểm nghiệm con này đó:rose:. Bên dưới t gửi thêm bộ file giới thiệu về vi khuẩn này và 1 số môi trường vi sinh thuận tiện cho việc kiểm tra con L.monocytogenes:chuan:. Chúc bạn thành công!

Attachments

truong369

Member
Cảm ơn các anh chị có lòng giúp đỡ em rất nhiều.
Em đã báo cáo xong rồi, chỉ là một bài thuyết trình thui, lúc thực tập 1 em hok có làm trên con này.
Thật ra vấn đề em băn khoăn chính ở đây là phương pháp chuẩn được chấp nhận nhiều nơi trên thế giới (AOAC, NMKL, ISO,...) và cách đánh giá hiệu lực của nó (cái này đã tìm được sau khi dăng bài kêu cứu rùi, ^^). Thứ hai, các phương pháp mà phòng thí nghiệm của-Việt-Nam xây dựng, đánh giá hiệu lực và thực hiện thì em vẫn chưa tìm ra.
Nguyên tắc để phát hiện con này em nắm ở mức cơ bản.
Cám ơn các anh chị lần nữa.

Facebook