What's new

Phát hiện thực phẩm chuyển gene bằng PCR?

cuacang

Member
Chào mọi người. Tôi không phải dân sinh học nhưng hiện nay tôi đang cần phát hiện thực phẩm chuyển gen bằng PCR, Vậy thì tôi cần phải làm gì?

Cao Xuân Hiếu

Administrator
1. bạn có tìm được những bộ kit có sẵn để xác định GMO hay bây giờ bạn định tạo ra bộ kit.
2. Bạn có biết được là thực phẩm bị thay đổi gene nào ko?? hay là bạn muốn tìm tất cả các khả năng ????

cuacang

Member
không. Bây giờ tôi mới bắt đầu làm từ đầu. Tôi muốn xác định được như là : thực phẩm này có bị chuyển gen hay không? Nếu có chuyển gen thì là chuyển gen nào?

Nguyễn Xuân Hưng

Administrator
không. Bây giờ tôi mới bắt đầu làm từ đầu. Tôi muốn xác định được như là : thực phẩm này có bị chuyển gen hay không? Nếu có chuyển gen thì là chuyển gen nào?
Cái này thì bạn phải đọc tài liệu để biết với một loại thực phẩm chuyển gene nhất định thì gene nào được chuyển sau đó mới tính đến chuyện tìm cách phát hiện gene này.

chao ban cuacang
không biết bạn ở đâu nhỉ? Nều đang ở TPHCM thì xin mời bạn đến DH Nông Lâm, mình có thể giúp nhau về vấn đề này đấy.
cho dù ở cơ quan mình việc chẩn đoán sinh vật chuyển gien mới dựa trên sự có mặt của promoter 35S va terminator NOS và một số gien phổ biên khác như: Bt,...
Nhưng nói chung về nguyên lý thì giống nhau, ở mình có cả hệ thống real time nữa nên cũng tiện trong định lượng.
Rất mong được hợp tác không chỉ với bạn cuacang mà với các anh chị khác cùng quan tâm.

Facebook