What's new

Quang hợp

1) Mình đọc trong một tài liệu nó có ghi là sắc tố phụ cũng có vai trò quang bảo vệ, chúng hấp thu và tiêu tán các năng lượng thừa gây hại cho clorophyll. Cho mình hỏi năng lượng thừa gây hại ở đây là gì và tiêu tán nó như thế nào ( hay là tiêu tán nó dưới dạng nhiệt)?
2) Vì sao clorophyll không hấp thu được anh sáng lục?
3) Những loài thực vật dùng photphoril hóa vòng thì NAHPH lấy ở đâu ra?

iloveA5

Member
Câu 3: Bạn đọc nhầm rồi đấy, quy trình này chỉ cần NADP thôi, NDPH là là chất được tạo ra sau khi nhận e-.:rose:
Câu 2: Bạn đọc trong sgk 11 rồi sẽ thấy.:mrgreen:
Câu 1: Tôi nhớ không lầm là caroten sơ cấp mới có khả nang bảo vệ. Nó sẽ lọc ánh sáng để cường độ chiếu sáng mạnh không gây tổn thương chl.:)

pdn

Pham Duy Nghia
Câu 3: Bạn đọc nhầm rồi đấy, quy trình này chỉ cần NADP thôi, NDPH là là chất được tạo ra sau khi nhận e-.:rose:
bạn hiểu nhẩm ý tưởng của người ta rồi, bạn ấy muốn nói đến việc phosphoryl hóa vòng không tạo NADPH thì làm thế nào để có NADPH cung cấp cho pha tối.!?

iloveA5

Member
bạn hiểu nhẩm ý tưởng của người ta rồi, bạn ấy muốn nói đến việc phosphoryl hóa vòng không tạo NADPH thì làm thế nào để có NADPH cung cấp cho pha tối.!?
Ủa!:o photphorin hoá không vòng tạo ra NADPH mà.
PT: 2NADH + 2ADP + 2H2O + 2H3PO4 = NADPH + 2ATP + O2

pdn

Pham Duy Nghia
Ủa!:o photphorin hoá không vòng tạo ra NADPH mà.
thế nên bạn ấy mới hỏi Những loài thực vật dùng photphoril hóa vòng thì NAHPH lấy ở đâu ra?

cái PT trên sai rồi!.

iloveA5

Member
thế nên bạn ấy mới hỏi Những loài thực vật dùng photphoril hóa vòng thì NAHPH lấy ở đâu ra?

cái PT trên sai rồi!.
Tại lúc nãy đọc nhanh wá nên nhầm. nhưng tôi chắc ăn là cái pt tôi viết đúng.

Tại lúc nãy đọc nhanh wá nên nhầm. nhưng tôi chắc ăn là cái pt tôi viết đúng.
Ừ....vậy cái câu hỏi của mình bạn trả lời lại đi.......:D
Caroten sơ cấp hả.....Vậy thì caroten được chia làm mấy loại vậy bạn...:D

iloveA5

Member
Ừ....vậy cái câu hỏi của mình bạn trả lời lại đi.......:D
Caroten sơ cấp hả.....Vậy thì caroten được chia làm mấy loại vậy bạn...:D
Chia làm 2 loại: thứ cấp và sơ cấp. Caroten thứ cấp có trong các loại quả,… Caroten sơ cấp làm nhiệm vụ quang hợp và bảo vệ.:rose:
Vì quá trình photphorin hoá vòng chỉ tạo ra ATP. Quá trình photphorin hoá không vòng tạo ra không những ATP mà còn tạo ra NADPH và H2O nên nó là quá trình chính của các loài thực vật nên cả 2 quá trình diễn ra song song .:)

pdn

Pham Duy Nghia
bạn cam đoan là bạn viết đúng chứ.!?
về cân bằng hệ số đã không ổn rồi, NADH tạo ra được NADPH sao?

Quá trình photphorin hoá không vòng tạo ra không những ATP mà còn tạo ra NADPH và H2O nên nó là quá trình chính của các loài thực vật nên cả 2 quá trình diễn ra song song .:)
to thaibinh96dn
cũng theo như iloveA5 thì hầu hết ở thực vật cả PSI và PSII diễn ra đồng thời hỗ trợ lẫn nhau.
mình không biết có loài thực vật nào chỉ dùng duy nhất PSI hay không,
nhưng nếu có khả năng đó thì tất nhiên NADPH không thể tạo ra nhờ phản ứng sáng thông qua chuỗi truyền e được( e từ H2O qua chuỗi truyền đến NADP+ )
==> phải tổng hợp trực tiếp dựa vào nguồn e từ các chất cho e khác ( khác H2O ) không cần thông qua chuỗi truyền.

iloveA5

Member
bạn cam đoan là bạn viết đúng chứ.!?
về cân bằng hệ số đã không ổn rồi, NADH tạo ra được NADPH sao?
Sorry…………………!:mrgreen: Pt chính xác là:
2NADP + 2ADP + 2H2O + 2H3PO4 = NADPH + 2ATP + O2
Đây không phải là pt hoá học, nó chỉ sử dụng những gì nó cần lấy thôi, còn những thứ khác thì để cho các quá trình khác.

Câu 2: Bạn đọc trong sgk 11 rồi sẽ thấy.:mrgreen:
Câu 1: Tôi nhớ không lầm là caroten sơ cấp mới có khả nang bảo vệ. Nó sẽ lọc ánh sáng để cường độ chiếu sáng mạnh không gây tổn thương chl.:)
Câu 2 mình đọc lại rồi làm gì chỗ nào nói đâu :)

Bạn đọc kĩ lại đi, cái phần quang phổ mà lá hấp thụ được ấy.
Cái quang phổ chỉ phàn ánh các bước sóng mà clorophyll hấp thụ được mà bạn. Trong đó bước sóng của màu xanh thì clorophyll không được hấp thụ. MÌnh không biết là vì sao clorophyll ko hấp thu được bước sóng đó

pdn

Pham Duy Nghia
Cái quang phổ chỉ phàn ánh các bước sóng mà clorophyll hấp thụ được mà bạn. Trong đó bước sóng của màu xanh thì clorophyll không được hấp thụ. MÌnh không biết là vì sao clorophyll ko hấp thu được bước sóng đó
có thể do đặc điểm cấu trúc của nó, tương tự như tại sao một số chất hóa học có màu đặc trưng thôi mà.

đúng vậy, không chỉ ở lá cây màu sắc bình thường chúng ta thấy là do ánh sáng màu đó phản chiếu vào mắt, cái này tái sao nó lại phản chiếu thì bạn nên tham khảo môn vật lý còn theo ý kiến cá nhân thì đơn giản năng lượng bước sóng xanh không phù hợp để kích động e nên nó không cần hấp thụ còn bước sóng nào cần thì lọt vào kích động e nên bị hấp thụ=> không bị phản chiếu

Facebook