What's new

Quy luật di truyền

Mình đọc được trong sách có một bài toán di truyền rất hay nhưng khó quá không giải nổi,mọi người giúp mình giải chi tiết với(y)
"Ở ngô có 3 gen mỗi gen gồm 2 alen phân li độc lập tác động qua lại hình thành lên chiếu cao của cây.Cho rằng cứ mỗi gen trội làm cho cây lùn đi 2cm .Lai cây thấp nhất với cây cao nhất (210cm).Hãy xác định kiểu gen của cây thấp nhất và cây cao nhất.
a,chiều cao của cây thấp nhất.
b,chiều cao và kiểu gen cua cây f1
c,sự phân tính và chiều cao của cây f2."
cho mình hỏi luôn đây là phân li độc lập hay tương tác gen vây?:buonchuyen:

- "Ở ngô có 3 gen mỗi gen gồm 2 alen phân li độc lập tác động qua lại hình thành lên chiếu cao của cây" --> đây là tương tác gen, quy ước 3 gen đó là AaBbDd
- "cứ mỗi gen trội làm cho cây lùn đi 2cm" --> Cây cao nhất có kiểu gen aabbdd (210 cm); cây thấp nhất có kiểu gen AABBDD, chiều cao 210 - (2x6) = 198 cm (vì có 6 gen trội)
- sự phân tính P --> F2

P: AABBDD (198) x aabbdd (210)
F1: 100% AaBbDd (210-6)
F2: (1AA:2Aa:1aa)x(1BB:2Bb:1bb)x(1DD:2Dd:1dd)
F2 có 64 tổ hợp với 27 kiểu gen em tự viết kiểu gen kiểu hình ra nhé

huubinh17

Em muốn học sinh học tốt ngay từ vào lớp 12, trong hè này em cố gắng học môn sinh học
Và một điều đáng tiếc cho em và các bạn ở trường em đó là ko có thầy cô nào dạy thêm môn sinh vào hè này, các anh chị có thể chỉ giúp cho em một địa chỉ web hay là bí quyết gì đó để em có thể tự học môn sinh học này trong hè này dc không ạ.Môn sinh em học tới phần Quy luật Menden thì gặp nhiều vướng mắt, mong các anh chị giúp cho em.
Em cảm ơn anh chị nhiều.
Thân!

- "Ở ngô có 3 gen mỗi gen gồm 2 alen phân li độc lập tác động qua lại hình thành lên chiếu cao của cây" --> đây là tương tác gen, quy ước 3 gen đó là AaBbDd
- "cứ mỗi gen trội làm cho cây lùn đi 2cm" --> Cây cao nhất có kiểu gen aabbdd (210 cm); cây thấp nhất có kiểu gen AABBDD, chiều cao 210 - (2x6) = 198 cm (vì có 6 gen trội)
- sự phân tính P --> F2

P: AABBDD (198) x aabbdd (210)
F1: 100% AaBbDd (210-6)
F2: (1AA:2Aa:1aa)x(1BB:2Bb:1bb)x(1DD:2Dd:1dd)
F2 có 64 tổ hợp với 27 kiểu gen em tự viết kiểu gen kiểu hình ra nhé
Bài này làm đúng rồi đó !

Facebook