What's new

Recommendation letter

Pretender

Member
Tình hình là em phải tự viết 1 cái recommendation letter vì prof. bận quá. Mọi người đi trước ai có nhiều kinh nghiệm thì chỉ cho em với.

Prof. em có dặn là viết khoảng 2 trang thật chi tiết vào, sau đấy đưa cho prof. sửa lại và ký; cũng nói thêm là nhớ lobby bản thân thật nhiều vào:mrgreen:. Nhưng mà em thấy viết về bản thân mình khó không thể tả, viết ít quá thì... thiệt, mà viết nhiều quá lại thấy kỳ kỳ thế nào ấy. Mình tự viết thì có ai dùng những từ mạnh như kiểu excellent, outstanding... không? hay mình chỉ nên nói chung chung kiểu good good well well rồi ngồi.. hy vọng là prof. sẽ sửa thành những từ mạnh nhỉ? Em tìm thử examples trên net thì tìm thấy chủ yếu là letter đã hoàn chỉnh của người giới thiệu nên họ viết thẳng tay chẳng ngại gì, đằng này mình lại phải ngồi tự khen :cry::cry::cry:

Với lại khi viết recom. letter để xin PhD chẳng hạn, thì cần nhấn mạnh vào những tính cách gì? Ngoài những thứ như làm việc độc lập chăm chỉ cẩn thận có cố gắng và get along well with colleagues thì có gì cần nhắc đến nữa không ạ? Mọi người cho em ý kiến cái, em ngồi mấy tiếng đồng hồ lobby đến nổ cả mũi mà vẫn chỉ được có 1 trang, mà đọc xong lại run run sợ mình tự sướng nhiều quá :phipheo:, mà giảm bớt đi thì lại tiếc :phipheo:

Theo kinh nghiệm mà tôi đọc được Recommendation letter được coi là strong khi:
+có nhiều từ mạnh, nhưng rõ ràng cụ thể: ví dụ khi nói chung chung là brilliant researcher mà không có ví dụ hoặc một cái gì cụ thể thì dễ bị nhầm với lips-service
+nhận xét thẳng thắn, tính xấu lẫn tốt: người làm nghiên cứu thường là người góc cạnh, có nội tâm. Không phù hợp với người quá tròn trịa (ví dụ học sinh giỏi từ lớp 1 đến 12 chưa chắc đã là một ưu điểm).
+Cái quan hệ với đồng nghiệp, teamwork cũng quan trọng, nhưng cũng nên gắng viết thế nào để nó không phải là lips-service.
Nếu bạn apply trường ranking cao thì nên list ra các ý mình muốn viết rồi thuê bọn chuyên nghiệp nó viết giúp cho :mrgreen:, rất đáng đồng tiền bát gạo.

Pretender

Member
Bọn chuyên nghiệp viết hộ là bọn nào hả anh? Nếu thuê được chắc em cũng thuê luôn, hic hic... Hiện giờ em chỉ biết viết cụ thể những gì đã "xảy ra" trong lab, cảm giác cứ như đang tường thuật quá trình làm việc ấy -.- Rõ ràng cụ thể thì em đã viết rồi, kiểu như nó làm gì, nó nghĩ gì, nó giúp mọi người làm cái nọ cái kia, bôi ra thế thì mới được 2 trang chứ -.-

Câu hỏi của em là nên tự viết những từ mạnh như thế, hay là cứ viết khiêm tốn 1 chút rồi hy vọng prof. sẽ sửa thành từ mạnh. Một khi prof. đã dặn là nhớ lobby bản thân nhiều vào thì có được quyền dùng từ mạnh không? Prof. của em còn bảo viết đến khi nào tự mình thấy buồn cười thì hãy dừng lại. Nhưng mà tự viết về bản thân cứ kỳ cục làm sao ý (nhắc lại ở trên), em thử mạnh tay viết mấy từ mạnh rồi lại xóa đi, hic hic.

Ho Huu Tho

Member
Những gợi ý của bác Lương công nhận thấm thía thật, Pretender gắng mà vận dụng cho tốt nhé.
Với kinh nghiệm hạn hẹp của bản thân cũng muốn chia sẻ với Pretender:
- Chuyện dùng từ mạnh chẳng có gì đáng ngại cả, thậm chí mình nghĩ là rất cần thiết để làm mình nổi bật trong mắt của ông thầy tương lai. Điều cần cân nhắc là từ mạnh đó xứng đáng với mình không mà thôi. Cách để dẫn nhập để người đọc cảm thấy nhập tâm những từ mạnh của bạn đưa ra thì xem ở dưới.
- Cách giới thiệu thì xuất phát từ những thứ cụ thể là hoàn toàn chính xác, nhưng bạn cần chọn những cái cụ thể rất điển hình mà theo bạn là người giới thiệu bạn đặc biệt ấn tượng về tình huống đó, và không thể không thốt ra đôi lời khen ngợi về bạn qua những tình huống đó.
- Phần cuối thư thì tất nhiên phải là những câu đại loại là:
Given her proven interest and ability in research and her excellent academic record, I have no doubt that Pretender would make an excellent PhD student. I have no hesitation in recommending her for a PhD scholarship.
Chúc bạn thành công!

All kinds of flattering words you can muster :oops:
Cụ thể quá cũng không hay. Một recommendation letter tầm khoảng 1 đến trang rưỡi. Bạn không nên rông dài quá. Điểm ra vài cái "góc cạnh" của mình....:mrgreen:
Vụ viết thuê, bạn lên cái forum gọi là PhDvn có nhiều người từng thuê viết SOS, chắc họ cũng chấp nhận việc thuê viết RL. Họ sẽ chỉ cho cách.

Pretender

Member
Ôi giời mọi người cứu em, prof. bảo mai mang lên tao còn sửa và ký cho, em lấy đâu ra thời gian mà thuê với mướn nữa giờ??? Thôi đoạn kể lể ở trên thì cứ đành thế đã, em thấy quan trọng là đoạn cuối này, mà vẫn cứ không dám dùng từ mạnh (sao mình nhát gan thế không biết, chắc tại chả ai biết mình dốt rõ bằng mình, hichic). Em thay mấy từ yếu yếu bằng các từ mọi người suggest thế này đã khá hơn chưa ạ???

In summary, Ms. Pretender is an honest, independent and hard working student (đoạn này có nên thêm kiểu như là skillful smart blah blah không, hay để người ta tự đánh giá????). She would be an excellent (trước em viết là good) candidate for a PhD position, a positive asset to your program. I would rank her in the top ...% of students that I have taught, and therefore give her my strong(est) recommendation.

Ho Huu Tho

Member
In summary, Ms. Pretender is an honest, independent and hard working student (đoạn này có nên thêm kiểu như là skillful smart blah blah không, hay để người ta tự đánh giá????). She would be an excellent (trước em viết là good) candidate for a PhD position, a positive asset to your program. I would rank her in the top ...% of students that I have taught, and therefore give her my strong(est) recommendation.
Ông thầy của Pretender và trường của Pretender có nổi tiếng không, nếu tương đối có vị thế mà giới thiệu thế này thì hơi rụt rè không hay cho mình. Ý kiến cá nhân mình là thế.

In summary, Ms Pretender will be one of the choices that you will not regret for a long time, an invaluable asset for any laboratory, a true unpolished gem that promises will shine brilliantly for the time to come.:phipheo:
Bỏ cái the best student các thứ đi vì mình đang nói về potentials của một researcher.
Honest, indepedent, hardworking quá yếu. bạn có thể thay từ như perseverance cho hardwork & independent; nếu là students thì bạn có thể nói: a very matured and professional researcher at her age.
blah blah blah. Chúc may mắn!
http://wiki.answers.com/Q/Attributes_of_a_scientist
cái list này có thể giúp bạn tìm được từ gì hay hơn chăng?

Pretender

Member
Ông thầy của Pretender và trường của Pretender có nổi tiếng không, nếu tương đối có vị thế mà giới thiệu thế này thì hơi rụt rè không hay cho mình. Ý kiến cá nhân mình là thế.
thế này là rụt rè ạ????:cry::cry: Mình cứ sợ viết thế là nhiều. Vị thế thì... hichic... chắc là đủ dùng ạ. Nói chung mọi người đều thấy rụt rè thì để em boost up thêm tý nữa!

@anh Lương: cái vụ % với best student là gợi ý của prof. em đấy ạ. Prof. nói thường ở Đức, nếu viết thêm cái % vào là rất strong, nhất là nếu viết là top 5% thì là ổn, cũng có ý nói sẽ viết cho em 1 câu tương tự nhưng em nghĩ để prof. tự điền con số thì lịch sự hơn. Đúng ngày mát giời lại có con số 1 hay 2% vào thì yêu quá :oops::oops::oops:À, còn có vụ là nếu họ cố tình viết top 20% thì tức là.. chửi thằng student này ngu. Công nhận các vị giáo sư cũng lắm trick quái thật!!

Pretender

Member
In summary, Ms Pretender will be one of the choices that you will not regret for a long time, an invaluable asset for any laboratory, a true unpolished gem that promises will shine brilliantly for the time to come.:phipheo:
Ổ uây, thôi đoạn này em chả dám viết đâu, nhưng mà nghe hay vãi chưởng ý!!!!!!
a very matured and professional researcher at her age.
đã copy & paste :oops::oops:

Thế là vừa đẹp 2 trang ạ. Em cũng có đọc qua là viết càng dài càng chi tiết tức là càng strong, chính prof. của em gợi ý là cho viết hẳn 2 trang instead 1 trang thì dại gì mà thu hẹp quyền lợi của mình, hehehe... Cảm ơn mọi người nhiều ạ!!

Nhung dieu cac ban de cap minh khong phu nhan tinh quan trong cua no, nhung theo minh dieu quan trong nhat la Recommendation letter can duoc viet nguoi nhu the nao, nam ngoai co mot vai VN student apply vao Vien cua minh, ong sep cua minh chi doc Recommendation letter viet boi scientist co paper, paper co impact cac cao va GS cang nhieu paper thi Recommendation letter ma ban yeu cau cang dang tin cay, minh chac chan xin Recommendation letter tu nhung nha khoa hoc nghiem tuc (co international paper search tren pubmed) khong he de doi voi mot sinh vien luoi hoc, con neu la sv tot chac chan GS do se viet rang cong bang thoi.
Day la quan sat cua co nhan toi, vi toi chi biet xung quanh cai gieng cua minh no nhu vay, ban co the tham khao, ban nao co cai nhin tong quat hon thi xin chi bao them

Pretender

Member
Gsư hay scientist nghiêm túc thì cũng ngại phải từ chối viết recommendation cho sinh viên một khi được nhờ (trừ các trường hợp extreme), cho nên họ viết cái gì cũng quan trọng chứ! Có 1 số luật bất thành văn của các giáo sư với nhau rồi nên họ đọc 1 cái thư sẽ biết người kia nhận xét đến đâu, tốt xấu thế nào. Nói như svhn thì chưa đủ rồi!

Starter Similar threads Forum Replies Date
Q Sinh học lớp 10 0