What's new

SHVN Free Library Project

01- Trước tiên công việc chỉ làm trong môn phái SHVN, khi nào thấy ổn định quy trình mới hô hào cho cả giang hồ biết, khoan tính chuyện triệu tập võ lâm.

02- dù tui cũng máu me vụ này lắm muốn "hiến thân hiến xác" lắm, nhưng vì tui sắp lên "giá treo cổ" nên kô thể phân thân thành trăm ngàn mảnh ra cho công việc; hơn nữa phải chi tui ở VN thì còn đỡ, đành này tui ở vùng sâu vùng xa, đâu có tiện. Do vậy tui xin TỪ CHỨC cái project leader (tại bức xức vụ từ chức ở VN nên hùng dũng nêu gương chứ có ai "bổ nhiệm" đâu mà từ với chả chức). Có lẽ tui chỉ làm thầy dùi thôi, hoặc ít ra 1 năm sau mới tính. Mong a Bảo vì đại nghĩa mà xả thân.

To bác Bảo: cái firefox này mình làm sao để integrate PDF converter vào nó như thằng internet explorer nhỉ?
To everyone: các bác định lập server để đưa sách lên không sợ bị ai đó nó vặt lông mình như mình đã vặt lông mấy nhà xuất bản kia à?
Cái microsoft access hình như lập được database thì phải.

shvnreadfr project

Các bác có ý kiến khá nhiều rồi nên tui bắt đầu dựa trên kinh nghiệm nhiều năm vặt lông phần mềm cracked có ý kiến nghen.
1.- Project and project leader : mình cho rằng, project sách này nên nằm riêng và không liên quan đến sinh học việt nam vì disk space và bandwidth server của sinh học việt nam nhỏ, vả lại warez, bookwarez server ?hay bị copyrite cop đánh sập lắm. Trung tâm của project là 1 server xịn, tạm thời như vầy : mình sẽ tài trợ trong thời gian đầu, chú Cường ở Korea, giá server rẻ nhất, tìm 1 ISP cho thuê server cấu hình sau đây : CPU không cần xịn (celeron, AMD, pentium 3, pentium 4 đều được miễn sao là rẻ, nếu CPU xịn mắc hơn không quá 20USD thì chọn CPU cao, chủ yếu là cần bandwidth : 10 hoặc 100 mbps network card unlimited, HDD 250-300 GB. Tui sẽ dùng khoảng 20-30GB HDD cho cá nhân. Sau đó, anh em mình kiếm thêm mạnh thường quân tài trợ phụ với tui. Bác Dũng nên là project leader chứ tui làm không tiện đâu vì tui là newbie, Bác cứ yên tâm, tui là tech admin mới tốn nhiều thời gian, Bác làm tổng phụ trách liên chi đội hô khẩu hiệu thôi mà.
2.- Hình thức tổ chức : tui không nghĩ ra cái này đâu nhe mà là hội hacker cracker ở đâu trên toàn thế giới đều tổ chức kiểu này, mình làm giống họ vừa hay vừa sau này có thể trao đổi được với các nhóm bookware khác như DDU. EEN, JGT, ...
a.- NHóm quản trị : bác Dũng, tui + 2 anh em khá nhất về IT ở đây có thời gian và ở saigon để (đi nhậu với tui) tui hướng dẫn sơ về linux administration. Nhóm này sẽ quản trị hành chính (b Dũng), kỹ thuật (tui), nuking (xóa những upload bị trùng hoặc vô bổ hoặc không hợp lệ)
b.- Nhóm staffs :
? ? ?b1.-chuyên nhận dữ liệu thô về check document integrity, nối lại thành pdf lớn, đặt tên theo chuẩn, nén lại rồi up lên.
? ? b2.- cập nhật database record về từng cuốn sách đã được up lên.
c.- Guests : chỉ có quyền download trong giới hạn của quota.

Sau khi thuê được server, tui sẽ install mysql, glftpd thì server sẽ có các tính năng sau đây : quản lý tên file để staffs trước khi upload kiểm tra file đã nằm trong database chưa, quản lý quota, ...
Quota : đây chỉ là đề nghị mọi người góp ý thêm nhé :
+ Một tài liệu được download về soạn lại hoàn chỉnh, hợp lệ và up lên thì được quota rate : 1:10, tức là up lên 1 MB thì được cấp 10 MB download quota.
+ Một tài liệu thô up lên thì được hưởng quota rate : 1:4
+ Từ tài liệu thô soạn lại hoàn chỉnh và up lên được hưởng quota rate : 1:6
+ Tài liệu không hợp lệ mà up lên bị nuke thì bị trừ quota được cấp, trừ thêm 1 lượng bằng kích thước file bị nuke. vd bạn đang có 500MB quota, up lên 1 file 20MB, và quota trở thành 700MB, mấy ngày sau bị nuke thì quota chỉ còn 480MB.
+ Guest : Ban quản trị sẽ có chính sách quota cho VIP guest, guest tùy theo server bandwidth. vd giáo viên các trường đại học thì nên là VIP guest, VIP được cấp 2 GB/tuần, guest 800MB/tuần.

Với tính chất như vậy, đây là 1 closed group, chỉ có khách mời và staffs mới vào được (theo mình khoảng 2-30 người ở giai đoạn đầu cho dễ quản lý), chính họ sẽ là người phát tán các tài liệu lên emule, rapidshare, ...

Tạm thời dự thảo quy chế là như thế, bác Dũng và anh em tổng kết thêm đi. Mình đi công tác china về, đầu tháng 5 thì ta tiến hành.

Các cuốn này đã ai lấy được chưa nhỉ:

Emery's elements of medical genetics

Medical biochemistry John W., Baynes

Brock biology of microorganism

Medical biochemistry Alexander C Brownie

Illustrated biochemistry Peter N. Campbell

Re: shvnreadfr project

Thôi được, chuyện đã đến nước này rồi thì ?đành "vị quốc vong thân" thôi.

1.- Project and project leader : mình cho rằng, project sách này nên nằm riêng và không liên quan đến sinh học việt nam vì disk space và bandwidth server của sinh học việt nam nhỏ, vả lại warez, bookwarez server ?hay bị copyrite cop đánh sập lắm. Trung tâm của project là 1 server xịn, tạm thời như vầy : mình sẽ tài trợ trong thời gian đầu, chú Cường ở Korea, giá server rẻ nhất, tìm 1 ISP cho thuê server cấu hình sau đây : CPU không cần xịn (celeron, AMD, pentium 3, pentium 4 đều được miễn sao là rẻ, nếu CPU xịn mắc hơn không quá 20USD thì chọn CPU cao, chủ yếu là cần bandwidth : 10 hoặc 100 mbps network card unlimited, HDD 250-300 GB. Tui sẽ dùng khoảng 20-30GB HDD cho cá nhân. Sau đó, anh em mình kiếm thêm mạnh thường quân tài trợ phụ với tui. Bác Dũng nên là project leader chứ tui làm không tiện đâu vì tui là newbie, Bác cứ yên tâm, tui là tech admin mới tốn nhiều thời gian, Bác làm tổng phụ trách liên chi đội hô khẩu hiệu thôi mà.
===) ý tui là trước tiên chúng ta tập trung làm ekook database cho sách sinh học và bà con của nó, khi nào quy trình chúng ta ổn dịnh thì sẽ mời các Toán, Hóa, Lý cùng tham gia. Lắm thầy thối ma lắm người ta thối đất. Nhân sự tham gia project này chủ yếu là con dân SHVN và bằng hữu ham dzui khác.

Điều trước tiên là set up một strong server để tập trung "hàng" về đó. Chuyện này a Bảo và Cường chịu trách nhiệm, liệu ?2 tuần sẽ xong kô? Khi nào xong cái server này ta mới tính tiếp.

Phần kinh phí thuê server, tui hứa sẽ tài trợ sau 9 tháng nữa, sau khi tui "lên giá treo cổ" khi đó sẽ dư dả tiền bạc mà phụ a Bảo. Bây giờ thì xin kíu, tui "vô sản" rồi.

2.- Hình thức tổ chức : tui không nghĩ ra cái này đâu nhe mà là hội hacker cracker ở đâu trên toàn thế giới đều tổ chức kiểu này, mình làm giống họ vừa hay vừa sau này có thể trao đổi được với các nhóm bookware khác như DDU. EEN, JGT, ...
Tôi đồng ý, chúng ta trao đổi với họ để thu thập thông tin và kinh nghiệm và tạo cơ sở quan hệ để sau này project chúng ta kết nối với project của họ, còn bây giờ chúng ta "lẫm lũi mà đi".

a.- NHóm quản trị : bác Dũng, tui + 2 anh em khá nhất về IT ở đây có thời gian và ở saigon để (đi nhậu với tui) tui hướng dẫn sơ về linux administration. Nhóm này sẽ quản trị hành chính (b Dũng), kỹ thuật (tui), nuking (xóa những upload bị trùng hoặc vô bổ hoặc không hợp lệ)

====) Tui đang ở Đức, chưa biết ngày nào mới về lại quê mẹ, nên cũng hơi bất tiện trong việc trao đổi, nhất là bỏ những cuộc hậu, tiếc quá!!!!!!!!!!! Nhưng cũng kô sao, tui hô khẩu hiệu làm thầy dùi là chính, chứ chuyện chính có a Bảo làm rồi :D

b.- Nhóm staffs :
? ? ?b1.-chuyên nhận dữ liệu thô về check document integrity, nối lại thành pdf lớn, đặt tên theo chuẩn, nén lại rồi up lên.
? ? b2.- cập nhật database record về từng cuốn sách đã được up lên.

J====) Ja, đây chính là công việc nhóm 2-3 như tui đã nói.

c.- Guests : chỉ có quyền download trong giới hạn của quota.

Sau khi thuê được server, tui sẽ install mysql, glftpd thì server sẽ có các tính năng sau đây : quản lý tên file để staffs trước khi upload kiểm tra file đã nằm trong database chưa, quản lý quota, ...
Quota : đây chỉ là đề nghị mọi người góp ý thêm nhé :
+ Một tài liệu được download về soạn lại hoàn chỉnh, hợp lệ và up lên thì được quota rate : 1:10, tức là up lên 1 MB thì được cấp 10 MB download quota.
+ Một tài liệu thô up lên thì được hưởng quota rate : 1:4
+ Từ tài liệu thô soạn lại hoàn chỉnh và up lên được hưởng quota rate : 1:6
+ Tài liệu không hợp lệ mà up lên bị nuke thì bị trừ quota được cấp, trừ thêm 1 lượng bằng kích thước file bị nuke. vd bạn đang có 500MB quota, up lên 1 file 20MB, và quota trở thành 700MB, mấy ngày sau bị nuke thì quota chỉ còn 480MB.
+ Guest : Ban quản trị sẽ có chính sách quota cho VIP guest, guest tùy theo server bandwidth. vd giáo viên các trường đại học thì nên là VIP guest, VIP được cấp 2 GB/tuần, guest 800MB/tuần.

Với tính chất như vậy, đây là 1 closed group, chỉ có khách mời và staffs mới vào được (theo mình khoảng 2-30 người ở giai đoạn đầu cho dễ quản lý), chính họ sẽ là người phát tán các tài liệu lên emule, rapidshare, ...

Phần này tui cũng đồng ý với a Bảo, nhưng chúng ta sẽ bàn định chuyện cấp ?quota sau, bây giờ cần tập trung vào việc hoạch định chiến lược, nhân sự, thời gian để cho project chạy demo đã.

Tui thế tui cũng tò mò trước, tại sao ta lại đưa dữ liệu lên lại emule, rapidshare... khi mà ta vừa load từ đó xuống?? Ý a Bảo nói chỗ này tui kô hình dung ra "ý đồ" của anh????

Tạm thời dự thảo quy chế là như thế, bác Dũng và anh em tổng kết thêm đi. Mình đi công tác china về, đầu tháng 5 thì ta tiến hành.
Ja, chắc đến tháng 5 tui cũng thảnh thơi tí chút.

================

TO ALL.

Trước tiên chúng ta cần gút vấn vấn đề nhân sự:

1- Project leader: Tui (hành chính: hành các anh chị em là chính); a Bảo ?+ Cường (admin kỹ thuật) và 2 thành viên sống khu vực SG, rành rẽ việc sờ ti, à không Ai sờ Ti.

2- Staff: Nhập, ?chỉnh sửa dữ liệu có lẽ chúng ta cần số lượng đông (trên 10 người) để công việc làm nhanh. Ưu tiên cho các bạn SV sau khi thi HK II xong (sau tháng 6???). Trong trường hợp các staff kô sống ở khu vực SG, chúng ta sẽ đưa toàn bộ dữ liệu thô lên host, sau đó a Bảo sẽ phân ra thành từng gói nhỏ, các staff sẽ load về, gia công rồi gửi ngược lên, a Bảo và các ITs khác sẽ thu lượm và gia công hoàn chỉnh. Điều này hơi "lộn xộn" một tí nhưng cho phép sự tham gia của mọi nhân tài bất chấp khu vực địa lý. Công việc này chắc sẽ tiến hàng vào tầm tháng 7, vì tháng 5 +6 dành cho việc set up server và tải dữ liệu thô.

Mong các anh chị em có máu me với "tương lai con em chúng ta" cùng ghi danh vào phần này:

-
-
-
-

Câu hỏi quan trọng cuối cùng: chúng ta sẽ tình nguyện đóng góp kinh phí để duy trì một server để chứa sách, rồi cấp quota cho thiên hạ vào load sách hay chúng ta làm dữ liệu xong, chúng ta lại thảy ngược lên emule, rapidshare???

Xin cho làm dự bị của nhóm download sách nhé. Chủ yếu tôi muốn xâm nhập thế giới ngầm này để viết bài ký sự ?:lol:
Lâu nay vẫn làm công việc download sách khắp nơi (thành bệnh rồi) và đã đã vạc từ sách Sinh sang đến sách xây dựng, sách Y, sách Nha, sách Toán, sách Lý, sách Kinh Tế, sách Lịch Sử Chính Trị, sách học tiếng Anh, Trung, Nhật...kể cả sách sửa xe đạp... 8) mà nguồn là các website Nga, Trung, eMule, torrent.

Cái mà tôi lập kỷ lục chắc là download băng dĩa bóng bàn (hơn 40 gig) & các phim khoa học (khoảng 20 gig). Cái này làm resource được không? :oops:

Nguyễn Ngọc Lương said:
Xin cho làm dự bị của nhóm download sách nhé. Chủ yếu tôi muốn xâm nhập thế giới ngầm này để viết bài ký sự  :lol:
Lâu nay vẫn làm công việc download sách khắp nơi (thành bệnh rồi) và đã đã vạc từ sách Sinh sang đến sách xây dựng, sách Y, sách Nha, sách Toán, sách Lý, sách Kinh Tế, sách Lịch Sử Chính Trị, sách học tiếng Anh, Trung, Nhật...kể cả sách sửa xe đạp... 8) mà nguồn là các website Nga, Trung, eMule, torrent.

Cái mà tôi lập kỷ lục chắc là download băng dĩa bóng bàn (hơn 40 gig) & các phim khoa học (khoảng 20 gig). Cái này làm resource được không? :oops:
Chúc mừng kẻ ham dzui Nguyễn Ngọc Lương, phần film khoa học quả là cái mà tui ít khi ngó tới. nếu mà tui tính quota film khoa học ngang với quota ebook (tức 1 Mb film = 1 Mb ebook) thì ông Lương này giàu to rồi. Hì hì 1 cuốn film có khi bằng 1 VCD, dài 500 Mb ?ổng load 1 ngày là chuyện thường, còn load 500 Mb sách thì bọn tui è cổ phải 1 ?tuần mới xong :))

Vậy là ông Lương nằm ở nhóm Staff load sách nhé. Và ông Lương nghĩ sau nếu nhờ công vặt lông của bọn Netlibrary, bọn này thì ông biết rồi, vặt từng sợi một, nhưng tui biết là ông Bảo có bí kiếp để chơi bọn netlibrar. Ông từ từ suy nghỉ nhé, chưa cần trả lời vội.

bây giờ ông rảnh rang, liệu ông có thể sắp xếp kho sách ông lại và gom mớ sách sinh-y-môi trường-hóa sinh lại để chuẩn bị nhập vào dữ liệu chung kô? cái sách "dạy sửa xe đạp" ông cứ để yên đấy đi, tui chưa cần, à, ông có sách dạy sửa ... máy bay kô, có khi tui cần nó khi đang bay từ Đức về Vn đấy.

To all:

Các anh chị em nào đang có trang tay ebook, liệu các anh chị em có sẵn lòng góp sức làm của chung kô? Xin vui lòng chuẩn bị, xin chép ra CD, VCD để khi server set up xong sẽ mời gọi các anh chị góp hàng.

Dương Văn Cường

Administrator
Server ở Hàn cò đắt vãi mà bác Bảo nói rẻ nhất thế giới? Em không biết tiếng Hàn, hôm trước mò vào vnkronline search "server" thì có ra 2 địa chỉ nhưng mức giá chuối không chịu được.

Bác Bảo biết chính xác chỗ nào ở Hàn bán server rẻ chỉ cho em nhé.

Về phần mình em được biết là server chỉ có qua Mẽo mua. Làm con dedicated server thì cũng không phải ít $ đâu. Em sẽ search chỗ nào hợp lý nhất rồi chuyển cho bác info, bác có người quen nào đang bên đó thì nhờ mua giùm. Trước mắt thử 3 tháng, nếu project chạy được thì tính đường mua tiếp, campuchia chứ không ai có thể làm Mạnh Thường Quân ở cái thời buổi người khôn của khó này.

Em không có chuyên môn về sờ ti, chỉ chạy loanh quanh giúp các bác thôi. Về khoản database thì hôm trước em với ku Hưng có nghịch thử cái Search Engine Builder pro, có demo 1 phát trên SHVN cho anh Dũng xem rồi. Nếu lập database kiểu đó thì seach ngon chả kém gì Google. Tiếc là hôm nọ dọn dẹp em xóa béng nó đi rồi, nhưng chắc bác Bảo biết cái món này. Nếu bác chưa biết thì em nghĩ cũng nên bỏ tí thời gian cài thử nghịch thử để có hình dung

@bác Dũng
Dữ liệu trong server này đâu có cố định, thời gian đầu thì chủ yếu nó là gom sách nơi khác về, nhưng đến giai đoạn bão hòa thì chỉ những cuốn sách nóng hổi mới ra lò do phe ta download từ chính hãng, hoặc như bọn AvaxHome.ru, ta cũng có thể tổ chức chụp những cuốn paperbook giá trị nhưng chưa tồn tại ở dạng ebook, sách ở giai đoạn sau này mới là sách giá trị. Dung lượng server dù có to bao nhiêu thì cũng sẽ có lúc đầy, khi đó dữ liệu cũ sẽ bị xóa đi (có backup về để dành), dữ liệu mới giá trị hơn sẽ dần dần chiếm tỷ lệ lớn hơn. Còn chuyện guests hay staffs phổ biến sách ngược trở ra, mình đâu cần quan tâm đâu.
Theo mình, cái cốt lõi của project này là tạo ra một free library, có giá trị, ngăn nắp, dễ tìm ra cuốn sách có nội dung mà mình cần, hình thức tổ chức sao cho mọi người đều tham gia góp công sức vào và quan trọng nhất nó phi lợi nhuận, chỉ để phục vụ khả năng tiếp cận sách của chính từng thành viên. Một mình tui có hàng trăm GB sách nhưng nó không được sắp xếp, index cho ngăn nắp thì cũng vô dụng. => Giá trị của server này không chỉ ở những cuốn sách, mà là cái entropy - cái tính tổ chức cao độ của sự sắp xếp dữ liệu.

@bác Lương : bác quên đi dùm mấy cái phim, project sách mà, chỉ file pdf và djvu là hợp lệ thôi, phim vô chỗ đâu chứa sách. Cái firefox mà bác nói là plugin chứ không phải converter, chỉ cần install acrobat sau firefox là xong, hoặc vô đây kiếm https://pfs.mozilla.org/plugins/

@Cường : chòi, học ở Hàn quốc mà không biết tiếng Hàn. Mình thuê server ở Hàn quốc suốt từ 1998-2004 đấy chứ, rẻ hơn Mẽo là chắc 100.000 won unmetered, nhưng bực cái là bọn tech support không nói được tiếng Anh. Vậy thôi để mình lấy bên nocster của US cái celeron/60GB HDD/2000GB bandwidth - 90USD/mo. À Này, có ăn sam gyop sal (thịt ba rọi nướng) chưa, cái nấm mỡ trong món đó ngon quá, gửi ít meo giống về cho anh em Việt nam trồng, ăn chơi, biết đâu lại có cơ hội xuất ngược qua Hàn quốc.

Dương Văn Cường

Administrator
Thế bác ở bên này bao lâu? Có "sủa" được câu Kồ rê à nào không ?:mrgreen: ?Em thì chịu và cũng không có ý định nhồi vào đầu cái thứ tiếng này.

Sam kiếp sa em cũng làm phát roài. Đang tính khi nào về VN thất nghiệp mở quán bán cái này khéo lại giàu to, người HN chán lẩu với thịt chó rồi mà. Tiếc là em chả biết gì về nấm nên không biết nó là cái loại gì,đi ăn toàn nhằm thịt gắp cho nhanh không có bọn nó gắp hết ?:D

Bác chưa cho biết là dùng Window Server có được không? Và không thấy có ý kiến về Search Engine Builder?

Tôi hoàn toàn nhất trí với a Bảo bằng "cả tấm thân" của mình về chuyện tổ chức, sắp xếp, phân loại cái resource của mình.

Như vậy tui hình dung ra cái free library này như sau:

01- Sách được phân loại theo tên sách, hoặc theo đề mục hay theo 1 tiêu chí nào đó (ta sẽ bàn cụ thể sau). Do phục vụ dân VNese nên tôi đề xuất là ta phải Vnese hóa cái tựa, nếu kô, ta sẽ trùng lắp với bọn ebooksclub, onlyebooks hay avaxhome.

02- Người sử dụng khi đánh keyword (Anh và Việt) sẽ cho ra kết quả tìm kiếm thuận lợi, từ đó chỉ đúng chỗ mà cuốn sách đang cần nằm ở vị trí nào trong main server or sub-server or links to download the books
- main server chứa các sách quan trọng, do Group quản lý
- sub server chứa các sách còn lại, có thể do thành viên ngoài quản lý.

03- Tui cũng hoàn toàn nhất trí việc thư viện chúng ta có những ebook "độc quyền" mà bọn TG chưa có. Đó là sách scan, chụp hay load ở những kho đặc biệt, ... Việc tung sách độc quyền ta sẽ bàn bạc sau (ví dụ như chỉ lưu hành trong group, member có quota cao, hay có security cao để chống phổ biến - đây là ý tưởng thôi, râu ria, ta khoan bàn ở đây kẻo làm loãng mục đích chính).

Cơ bản là như vậy, 2 vấn đề cần tập trung liền là

Server và nhân sự

==============
To a Bảo, chừng nào anh ở nhà, anh dùng skype để chúng ta trao đổi kỹ hơn 1 số việc; nick cua tui bên skype là tranhoangdung; dùng yahoo chat voice chán ốm.

To Cường: em cắt topic này đưa sang 1 chủ đề mới_ SHVN_Free Library Project và kô quên là nó nằm ở khu vực bảo mật; còn topic hiện thời dành cho nơi chứa user/pass

@Dung : mình hông khoái mấy cái vụ voicechat nên không có install microphone. Chat tạm bằng yahoo text đi.
@Cường : trên internet, không xài thì thôi, đả xài thì phải xài licenced sơftware, windows server đòi hỏi cấu hình máy mạnh, mắc tiền, lại phải trả phí bản quyền cho windows và cho hàng loạt cái khác mà không có cái nào rẻ. Xài linux, remote admin sướng hơn, cấu hình máy pentium 2 chạy cũng ngon lành, phần mềm nào cũng free, chỉ cực lúc ban đầu thôi. Search engine builder cũng phải mua chư không phải free, hơn nữa nó không phải là thứ mình cần, loại này nó index nội dung của từng trang web, từng file text để search. Book server mình xây dựng đâu có quy mô tới mức như sciencedirect, wiley đâu. Cho biết nhé, để làm như họ thì tiền hardware phải cỡ 5-3 triệu $, tiền phần mềm cũng cỡ đó, mà mức đầu tư như vậy cũng chỉ mới là minimum thôi.

Việc phân loại sách sẽ được tiến hành thế nào? Theo tiêu chí nào? ví dụ theo lĩnh vực như: Thực vật học, động vật học, miễn dịch học, tế bào học... hay là xếp theo kiểu nào khác? Rồi trong những lĩnh vực lớn đó lại chẻ ra các lĩnh vực nhỏ hơn? hay làm thế nào?

Với những bộ sách theo serries nhưng cùng một lĩnh vực của các nhà xuất bản khác nhau sẽ sắp xếp như thế nào?

Việc thống nhất dữ liệu sẽ như thế nào? pdf 7.0 dạng chữ (nghĩa là có thể copy và paste ra ứng dụng khác như word chẳng hạn chứ không phải là chỉ có thể đọc) hay định dạng nào khác? ?Các link từ toc tới các chương sẽ như thế nào? Vì em thấy một số sách lấy được không có toc và các link liên kết các phần của cuốn sách với nhau bị chết.

trả lời nhanh:

01- Việc phân loại sách: Tui và a Bảo sẽ bàn kỹ lưỡng nhưng chắc là chúng ta kô đi theo con đường của các Thư Viện chính thống (phân loại theo ngành; phân ngành) vì chúng ta kô có đủ nhân sự; hơn nữa mục đích project này kô phải tạo ra 1 Thư viện mà chỉ nhằm quản lý dữ liệu ebook đang có. Tui hình dung project chúng ta sẽ như thế này:

- Sách được đặt tên cẩn thận; nối các fie lẻ thành trọn bộ nếu cần thiết.
- Sách có 1 code tương ứng với 1 vị trí vật lý lưu trữ nó.

Khi đánh keyword, chúng ta sẽ ra được các tựa sách tương ứng kèm theo vị trí vật lý để lôi cổ nó ra.

Tôi vừa ngó qua CRCnet và cả Knovel , khi đánh keyword (ví dụ fungi) nó không chỉ liệt kê tên cuốn sách mà còn chỉ rõ ?chương nào trong cuốn nào có chứa keyword ta cần. Tui kô biết liệu chúng ta có đi đến mức độ Chương hay chỉ dừng lại ở mức độ tên sách. Cái này a Bảo sẽ có ý kiến khi cân nhắc về nhân lực và khả năng của nhóm.

Các thông số thống kê khác như theo NXB, năm XB, phân loại, ... sẽ được cân nhắc sau.

02- sách theo bộ, chúng ta vẫn hành xử như trên.

03- Còn link từ TOC đến từng chương (như sách CRC vẫn làm) tui nghĩ là kô nằm trong phạm vi của project; sách của CRC, Knovel đã có chức năng này thì ta cứ dùng, còn sách của các NXB khác kô có chức năng này thì tạm thời chưa bàn tới, do nhân lực chúng ta có hạn.

Tui bổ sung thêm phần quản lý ebook

- Sách được đặt tên cẩn thận; nối các fie lẻ thành trọn bộ nếu cần thiết.

- Sách có 1 code tương ứng với 1 vị trí vật lý lưu trữ nó.

- Sách sẽ được lưu trong server cho nhóm quản lý,.

- Song song đó dữ liệu được sao lưu ra CD hoặc DVD; mỗi CD và DVD sẽ có code tương ứng; CD và DVD sẽ được phân phối theo các kênh khác nhau. Hệ thống CD-DVD giúp server giải tỏa bớt dữ liệu và giảm tình trạng "kẹt xe" do load quá nhiều.

Khi đó, sau khi đánh keyword, kết quả cho ra sẽ là tên sách, code vị trí vật lý lưu trữ trong server và CD-VCD đang chứa nó; như thế ebook có thể load từ server hay trích xuất từ CD-DVD tương.

Định kỳ 2 tuần hay 4 tuần, dữ liệu mới sẽ được cập nhật và dữ liệu mới nhất sẽ lại được chép ra CD-DVD để phân phối.

Như thế việc tiếp cận nguồn dữ liệu sẽ theo hai hướng:

- Hướng trực tiếp: bao gồm ban quản trị và những thành viên đặc biệt. Họ có quyền tiếp cận server bất kỳ lúc nào đồng thời sỡ hữu CD-DVD toàn tập, có update định kỳ. Tuy nhiên các thành viên đặc biệt này sẽ có quota được cung cấp dựa trên mức độ đóng góp. Quyền tiếp cận trực tiếp cho phép các thành viên này download bất kỳ lúc nào họ cần và phải nằm trong giới hạn quota đã cấp. Hết quota thì họ trở về thành viên bình thường.

- Hướng gián tiếp: là các thành viên bình thường. Họ ?là những người không có quota, do đó họ chỉ tiếp cận eboooks qua hệ thống CD-DVD, hoặc nếu tiếp cận server thì họ kô có quyền load.

Việc thiết lập hai hệ thống tiếp cận vừa giúp phổ thông hóa ebook qua kênh CD-DVD nhưng vẫn đảm bảo quyền lợi cho những cá nhân đóng góp tích cực.

Các cá nhân có CD-DVD ebook sẽ có toàn quyền sử dụng và chia sẽ ?cho đối tác thức ba theo bất kỳ hình thức nào tương thích và hợp pháp.

Kinh nghiệm đặt tên sách của tôi là đặt theo format kiểu reference: tên tác giả, tên sách, lần xuất bản, nhà xuất bản, nơi xuất bản và năm xuất bản. Nếu cần làm reference cho các bài viết là copy tên file vào dán luôn khỏi mất công mở sách ra xem các thông tin này.
Có lẽ không nên vất sách lên eMule và rapidshare trừ phi đó là bất khả kháng (ví dụ để một ai đó trong nhóm ở xa yêu cầu download)

Em xin tình nguyện tham gia vào nhóm 2 ( Download sách), em có 1 con máy cấu hình ngon ?:mrgreen: , có đường truyền tốt, có thời gian nhưng mà không giỏi lắm về IT, nếu các bác hướng dẫn một chút em nghĩ chắc sẽ giúp được nhiều cho các bác.